[NDS] Lost In Blue 2

Cửa hàng game Nintendo nShop

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
=================
Control
=================

Copyright © FROZENSATTHU
Thông tin về game:
Tên game: Lost in Blue 2.
Nền: Nintendo DS.
Thể loại: Phiêu lưu.
Phát triển: Konami.
Phát hành: Konami.
Dung lượng: 512Mbits (64MBytes).
Ngày phát hành: Tháng 3/2007.

Cũng như bất kì game nào để chơi tốt bạn cần biết cách điều khiển là như thế nào!!!Nắm vững control là bước đầu tiên để đi đến sự thành công ^__^
A button: để tìm kiếm gia vị,đồ trang sức,để lụm đồ,để leo lên các bậc núi,để bắn cung,để câu cá,để uống nước và ăn thức ăn khi vào menu item.
B button: để thoát khỏi menu,để chạy nhanh
X button:để truy xuất menu,để xem các món gia vị trong bảng vật dụng
Y button: để nắm tay bạn,để giương cung,để vào màn hình bắt cá
L/R button: để xem bản đồ và tình trạng nhân vật
Bút Stylus: để di chuyển nhân vật theo kiểu chạy nếu nhân vật còn sức khỏe,để đâm cá,để chiến đấu,để tương tác với các cây giúp bạn rung cây,để tìm vật.

================
Hướng dẫn nhỏ
================

- Luôn mang theo bên mình giáo và bẫy để có thể bắt cá và thú khi mún
- Luôn tìm cũi để trữ,nếu ko mún có thể yêu cầu amy kiếm giùm (bạn cũng có thể nhờ amy kiếm giùm thức ăn nếu mún,nhưng sẽ ko được bao nhiêu,tốt nhất là bạn nên tự tìm thức ăn)
- Tự mình nấu ăn sẽ giúp bạn tăng mức đói lên nhanh hơn là nhờ amy (amy nấu dỡ lém – chân dung của người phụ nữ hiện đại ^____^):em41:
- Luôn kiếm gia vị bất cứ khi nào bạn có thời gian !Bạn dễ dàng kiếm được các loại hạt và đậu ở gần các gốc cây,còn muối cục thì có thể kiếm được ở bãi cát gần biển,các con ốc con sò làm vật trang trí tặng amy có thể dễ dàng kiếm được ở bãi biển, ớt và những gia vị khác thì tìm được ở các bờ sông, mép núi,và gần các bụi cây màu trắng.
- Bạn chỉ có thể biết được công dụng của nấm khi ăn (hình như công dụng của nấm lun được để random,nên có thể mình thấy nấm trắng là giúp bạn có thể giữ được sức khỏe ( energy ),nhưng với bạn lại có thể ko phải vậy >”<.Nhưng mình sẽ nêu ra 1 số loại nấm theo mình là bạn có thể ăn được:nấm nâu (brown), nấm tím (purple),nấm đen (black );nấm trắng (white) sẽ giúp bạn giữ được sức khỏe ko giãm;nấm đỏ (red) làm bạn bùn ngũ; nấm vàng (yellow) làm bạn bị trúng độc, nấm xanh (blue ) làm bạn bị mất nước. ^____^ cái này giúp bạn đừng ăn nhằm nấm độc mà giã từ cuộc chơi sớm.
- Luôn nâng cấp cấp trang thiết bị khi có thể,điều đó sẽ giúp bạn sống lâu hơn.
- Luôn hỏi người bạn của mình (partner) bạn đã làm gì hôm nay, điều đó sẽ làm tăng mối quan hệ (relationship), và điều đó giúp bạn có nhiều ý tưởng hay
- Nói là bạn sẽ ra ngoài 1 thời gian dài nếu bạn phải vắng mặt khá lâu,chuẩn bị phần ăn trưa cho partner nếu bạn phải đi xa để có thể giữ cho partner sống lâu
- Thịt và cá tốt hơn hơn là ăn rau cải
- Nếu bạn kết hợp 1 cây cung với 1 đồ tạo lửa bạn sẽ tạo ra 1 công cụ hoàn toàn mới giúp bạn tạo lửa nhanh hơn,bạn chỉ cần nhấn L/R lien tục chứ ko cần nhấn L và R từ từ,1 công cụ tạo lửa nhanh nhưng tốn kém (cái này chưa nghe ai nói tới bao giờ ^0^, tự hào ghê phát hiện được 1 bí mật!8-x )
- Các cách thêm gia vị sơ lược: nếu nướng cá và sò bạn them muối cục và ớt làm gia vị ,món ăn sẽ được ngon hơn (great),còn nếu làm món salad bạn cần các thứ rau củ chẳng hạn seawed,carrot…bạn nên để gia vị là các loại đậu chẳng hạn đậu xanh,đậu tím…
- Nếu thích hãy mang theo cỡ 2 chai nước theo bên mình để có thể ít khát,nếu mệt hãy nghĩ ngơi chút (rest)
- Dừa là thực phẩm rất tốt bạn nên dự trữ để mà tăng mức đói và mức khát!!
- Ban đêm bạn có thể săn được nhiều loại cá và thú chỉ xuất hiện về đêm
- Nếu sức lực cạn kiệt nên hạn chế đi thám hiểm,hãy kiếm ăn và ngũ thật nhiều hôm sau hãy đi tiếp,ko việc gì phải vội để rùi game over >”<
- Những ngày đầu trên đảo nên ăn những thứ như sò,seawed,coconut,và nấm để sống qua ngày nhớ đừng ăn nấm độc à >”<
- Nên mang theo nấm giữ sức khỏe theo bên mình để hạn chế kiệt sức phải đi bộ!

=================
Bắt đầu cuộc chơi (♥^___^♥)
=================

---------------------
1. Thoát khỏi sóng dữ
Đôi bạn bên nhau
Đón đầu thử thách
---------------------

Trò chơi bắt đầu với 1 đoạn cắt cảnh là bạn đang ở trên con thuyền thì đột nhiên con thuyền bị trao đảo vì sấm chớp giông bảo.

Cảnh con tàu gặp cơn bảo tố

Thuyền đang sắp chìm bạn sẽ được đưa ra 3 phương án để chọn tìm cái gì đó để mang theo: tabletop(trên bàn), suitcase(hành lí),và tìm trong mình.Dù bạn chọn gì thì điều đó cũng ko quan trọng vì bạn cũng bị sóng đánh vào bờ =)) chỉ khác là có gì trong mình lúc đó,theo mình nghĩ nếu bạn chọn tabletop bạn sẽ chắng có gì cả , tìm trong hành lí thì khi tỉnh lại bạn sẽ có 1 cái chai để đựng nước,còn nếu bạn chọn cái còn lại bạn sẽ được lifesaver……nhưng quên nó đi vì trước sau gì bạn bạn cũng tìm được chúng thui ko sớm thì muộn……

Cảnh trên tàu của bạn lúc đó

Bạn bị sóng đánh trôi dạt vào bờ, bạn tự hỏi mình ở đâu, bạn lang thang trên đảo.

Hãy đi về phải,bạn sẽ thấy 1 người bạn nữa cũng như bạn bị sóng đánh dạt vào bờ,vậy là bạn ko còn cô đơn rồi đấy ^^, có người để nói chuyện,hỏi thăm tình hình,có người giúp đỡ.

Điểm đặc biệt của Lost in Blue 2 là bạn có thể chọn vào vai Jack hay Amy.
.

Bạn sẽ nắm tay partner của mình đi theo (cùng là người hoạn nạn ai lại bỏ mặc nhau giữa đảo hoang ^^!),dọc đường bạn sẽ được máy hướng dẫn nhiều từ cách lụm đồ,cách rung cây,cách uống nước,cách nắm tay >.<!!Hãy đi lên hướng bắc (phía trên màn hình) bạn sẽ thấy gần đó có 1 con suối,những tảng đá nhưng bạn ko biết làm sao để qua được bờ bên kia vì chỗ đó cách xa we!Thui quay lại bạn sẽ thấy gần đó có 1 cái bờ suối nhỏ,đấy là chỗ bạn và partner của mình sẽ uống nước,nếu 2 người nắm tay thì sẽ có thể uống nước cùng nhau!

Đi tiếp lên phía bắc nào,bạn cảm thấy đói bụng…….ý có mấy cái nấm ^^!!! Bạn lao vào ăn nhưng Amy sẽ ngăn bạn lại vì có thể nấm có độc mà bạn lại ăn không chế biến gì nữa,bạn ko nghe lời cứ thế bỏ vào miệng >”<……. Đi một hồi bạn sẽ thấy 1 cái hang (cavern),bạn có thể xem đó như là nhà của mình,ở đó có 1 đống rơm làm chỗ ngũ,1 tảng đá lớn có thể dùng để làm chỗ nấu ăn,1 cái kệ bằng đá (shelf),nhưng sao lúc này bạn cảm thấy mình bị sôi bụng…….đau bụng lém……bạn bị ngộ độc rùi….(1 bài học rút ra ko nên ăn nấm chưa qua chế biến và bạn ko thể biết được công dụng của chúng nếu bạn chưa ăn thử…….con gái lúc nào cũng đúng trong chuyện ăn uống nhỉ ^^!)Hang động rất lạnh,bạn hãy đi kiếm củi và thức ăn đi nào.Hãy làm 1 cái đồ tạo lửa ( 1 củi(twig) và 1 khúc gỗ mục (tree bark) ) và 1 chút thức ăn bạn có thể thấy.Về hang bạn tạo lửa,sau khi lửa được tạo 2 nhân vật sẽ giới thiệu mình với nhau,bạn sẽ có thể hỏi tình hình của nhau.Amy cũng là khách du lịch trên cùng chuyến thuyền như bạn,cô là 1 học sinh đang cùng đi du lịch chung với lớp.Amy thường tỏ ra lo lắng là chúng ta sẽ có thể kẹt lại mãi ở đảo.(Hãy nói những gì mà bạn cho là tốt nhất ^^).
Amy cũng cho bạn biết là cô nấu ăn rất dỡ (ko tin hãy cho cô nấu thữ bạn sẽ biết ngay ấy mà =)) ).Một điều mà game muốn gửi tới là bạn hãy luôn biết nấu nướng đôi chút,ko nên cứ trông chờ mãi vào người khác!! Sẽ có 2 cách nấu nướng cơ bản đó là làm salad hoặc là nướng (lúc đầu game sẽ hỏi là bạn có muốn làm lunchbox ko nếu bạn chọn “no” có nghĩa là bạn nấu nướng để ăn chung còn “yes” là bạn làm lunchbox để mang đem theo ăn.
Ăn no rồi,ko bị khát bạn hãy đi lại đống rơm của mình để sleep.sau khi chọn sleep bạn sẽ có thể save lại game của mình.Một ngày qua đi máy sẽ tính xem bạn đã làm gì hôm nay.
Sáng hôm sau thức giấc bạn sẽ nhận được lời chào buổi sang của Amy.(chào buổi sáng 1 việc đơn giản nhưng đầy ý nghĩa:Tôi muốn mỗi ngày sẽ thức thật sớm để có thể nhìn thấy bạn và để nói good morning,điều đó chứng tỏ tôi ko cô độc).Những ngày này công việc của rất đơn giản nhưng cũng thật khó khăn,những ngày stress bạn sẽ phải lo cho nhân vật của mình và Amy ko có bị chết vì khát hay đói hay kiệt sức,nhưng thức ăn trên đảo có cho việc lụm thì ít lắm.Tới đây máy sẽ bắt đầu chỉ bạn cách rung cây để rớt thức ăn mà ko phải chờ nữa.
Hãy đi kiếm đá (stone) để sau này bạn có thể làm ra những công cụ khác nữa chẳng hạn như giáo hay cần câu.
Nếu có dk hãy đi lên phía bắc tiếp tục vì chỉ có đi lên cao bạn mới có thể nhìn thấy được toàn bộ hòn đảo và để có thể biết mình nên làm cách gì để thoát khỏi hòn đảo này…..liệu đây có phải là 1 hòn đảo hoang???
Hãy leo lên các vách núi thấp để leo tiếp lên trên,bạn cũng thấy có 1 khúc cây (log) ở bờ vực núi,hãy đẩy nó xuống……(việc làm của bạn trong hôm nay là tương lai của bạn sau này)
Bạn vào hang và phần 2 bắt đầu (♥^___^*)

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
---------------------
2. Cùng nhau làm việc
Chuyện gì cũng xong
“Một cây làm chẳng nên lên non,3 cây chụm lại nên hòn núi cao" (♥^0^*)

---------------------

(map của beach 2)

Sau khi bạn đã trãi qua vài ngày để làm quen với cuộc sống trên đảo,đã khá thông thuộc cách kiếm thức ăn,nước uống .Bây giờ là lúc để bạn tiếp tục đi khám phá hòn đảo (nên nhớ giữ mức enery đạt 100% mỗi ngày,mức đói và khát của bạn và Amy nên trên 80% là tốt nhất).Hãy đi vào cái động mà bạn thấy sau khi đẩy khúc cây xuống làm lối tắt ở phần 1.Bạn có thể đi tắt qua các khúc núi nhanh chóng bằng cách leo lên các khúc gỗ và leo lên tiếp thay vì phải chay 1 đoạn đường vòng tốn thời gian.:myemo0130:

( băng qua suối )

Vượt qua cái động bạn sẽ tới được 1 khu vực khác.Tại nơi đây bạn có thể tìm thấy các nhánh cây thẳng (stick),một trong những vật liệu (materials) để làm giáo (spear) và cần câu (fishing rod) sau này.Nếu bạn kết hợp với cục đá (stone) lụm được ở bờ biển bạn có thể tạo ra cái lao để đâm cá,nếu ko có đá thì cũng không sao vì bạn cũng có thể làm ra lao mà chỉ cần stick nhưng để đâm cá thì đó ko phải là 1 vấn đề gì cả.Nhưng nếu xét về độ bền và độ sắc nhọn thì nó ko có độ sát thương cao cho một số các con thú dữ mà bạn sẽ gặp sau này như sói,heo rừng,cọp,cá sấu.:em20:
Để tạo 1 công cụ (tool) bạn nhấn X,sau đó chọn make item,rồi chọn thứ mà bạn cần làm.Đối với đá và xương thú (có được khi săn được 1 số con thú lớn và phải ăn chung thì mới xuất hiện xương thú )thì bạn cần phải mài lại chúng để tạo độ sắc nhọn.khi vào menu item nếu bạn di chuyển tới 1 công cụ bạn sẽ thấy bên trái menu item có xuất hiện 4 dòng .Bốn dòng đó có ý nghĩa là độ bền, độ dẽo, độ cứng, độ sắc nhọn.Hãy chú ý chúng và tạo ra những công cụ tốt nhất (^____^)! Mình sẽ nói kĩ hơn chúng ở phần tạo các công cụ!!

(công cụ tạo lửa nguyên thủy )

Hãy lụm dâu ăn nếu bạn cảm thấy đói,hãy chạy tiếp về bên trái bạn sẽ phải băng qua con suối trước mặt bằng cách nhấn phím A để nhảy qua các phím đá.Qua tới bờ bên kia bạn hãy chạy xuống phía nam (qui định về hướng thế này nhé: <= phía tây; => phía đông; dưới là nam; trên là bắc) bạn sẽ thấy 1 bờ biển khác, hãy gọi là bờ biển 2 nhé <<beach 2>>
Hãy đi khám phá 1 vòng khu vực này bạn sẽ thấy có nhiều thứ để mà lụm như:Dừa,cà rốt,lá cây (leaf). Nhưng trong giai đoạn này có thể bạn ko cần giữ lá cây để làm gì đâu!!
Để đào cà rốt cũng như các loai rau củ khác bạn hãy lại gần đến khi chúng hiện tên lên rùi nhấn A, bạn sẽ vào màn hình đào, hãy dùng bút để đào chúng. Lưu ý nếu bạn gặp dấu chấm hỏi khi đào thì nên hạn chế để dấu chấm hỏi lớn nhiều hơn, hãy đào rồi đợi chúng giãm đi nếu ko muốn bị rắn với nhện cắn làm mất life :cray[1]: .
Hãy đẩy (push) các nhánh cây (roll log) xuống bất kì khi nào bạn thấy chúng để lấy đường tắt đi cho tiện sau này. Hãy leo lên các vách núi để đi tiếp về phía tây và đi tiếp lên phía bắc.Tới đây bạn sẽ một cái hang động khác nhưng bị chắn ngang đường bởi 1 tảng đá thật là to (boulder), bạn sẽ ko tài nào đẩy nó xuống vực một mình được.Vì vậy hãy về nhà nghĩ ngơi cho thật khỏe và hôm sau hãy rủ Amy đi theo,hãy nắm tay (nhấn Y khi đến gần Amy nhớ là lúc đó ko trang bị bất cứ thứ gì) để dẫn Amy đến chỗ tảng đá, 1 lưu ý là Amy chỉ có thể leo lên các bậc núi nhỏ chứ ko thể như Jack!!
Lên tới chỗ tảng đá hãy cùng Amy push hòn đá xuống vưc,thế là bây giờ bạn đã có thể đi tiếp rùi đây. Nhưng sau đoạn cắt cảnh bạn sẽ thấy là mình và Amy sẽ về đến nhà,hãy nghỉ ngơi sau mệt nhọc đi nhé! (làm việc cùng nhau bao giờ cũng mang lại nhiều niềm vui và khả năng thành công hơn là làm việc một mình )
Nếu bạn chơi Jack thì hôm sau khi bạn thức dậy bạn sẽ thấy Amy đang bực tức vì đã làm mất cái dây chuyền của cô ấy sau chuyến đi vừa rồi :em27:,để làm Amy vui hơn bạn nghĩ ra ý định làm các võ sò,vỏ ốc kết thành dây chuyền tặng Amy.Bây giờ bạn đã có thêm một mục mới trong make item đó là làm vật trang sức (accessory),vị trí của chúng mình đã nói ở mục hướng dẫn nhỏ,nói chung là bọn này rất dễ tìm đừng lo (^0^)!
Nếu bạn chơi Amy bạn sẽ thấy Jack hôm sau tự nhiên lại buồn bã chạy đi :em42: ,và để làm Jack vui lên bạn cũng nghĩ đến việc làm 1 cọng dây chuyền tặng Jack.

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
----------------------------
3. Cho dù động đất, thú dữ, giông tố kề bên
……Tôi vẫn sẽ bảo vệ bạn

(map beach 3)
Hãy tiếp tục chuyến hành trình nếu bạn thấy mình có thể trụ nỗi sau những chuyến đi dài tiếp.Bạn quay lại chỗ hòn đá và đi tiếp vào hang động bạn sẽ thấy một chỗ để uống nước,hãy uống nếu bạn muốn.Chạy tiếp về hướng tây bạn sẽ thấy một sự liên thông với bên ngoài,vậy là bạn đã qua được 1 khu vực khác.
Vừa ra tới bên ngoài bạn sẽ thấy mặt đất bỗng rung chuyển,đó là 1 trận động đất (núi lửa đang hoạt động),và kể từ giờ phút này bạn sẽ gặp động đất mỗi ngày.Hãy đi tiếp về hướng tây bạn sẽ thấy khá nhiều gỗ . Nhưng khoan đã bạn thấy trước mặt mình là 1 con chó sói hung dữ (wolf), hãy trang bị 1 cây lao để bắt đầu cuộc chiến với sói nào (^____^),hãy thuận trọng quick save đi nhé nên nhớ là nếu bạn quicksave ở ngày thứ 4 mà cho dù bạn save khi ngũ ở ngày thứ 10 thì khi bạn chết ở ngày 11 máy cũng sẽ quay về quicksave ở ngày 4 chứ ko phải quay về save ở ngày 10 đâu đấy vì vậy hãy luôn thuận trọng quick save khi phải đối phó với những tình huống nguy hiểm!!
Một việc nữa là khi bạn phải đối đầu với 1 con thú dữ thì bạn sẽ được đưa vào màn hình chọn trang bị ,nếu bạn chỉ có tay không thì chỉ có đánh đấm tay đôi với 1 con sói thôi =)).Việc chiến đấu với các con thú dữ mình sẽ nói kĩ hơn ở phần “Cách săn thú”.
Thông thường thì sau khi bạn giết một con thú bạn sẽ có được thịt (meat),da (fur),mỡ (lard),sói là 1 trong những con thú dễ săn nhất nếu bạn có thể nắm được cách tiêu diệt chúng (nói chung là ban đầu cũng khó đối phó với bọn này tại mình cũng hem biết làm sao đấu lại bọn này nhất là con cá sấu lúc đó bị nó làm game over ko biết bao nhiêu lần :)) )
Nhưng con sói này lại nghèo đến mức chẳng có cái gì để cho bạn cả .Hãy lại khu vưc này vào ban đêm bạn sẽ có thể săn được sói,có hôm bạn sẽ đụng độ với 2 con đấy.Nhưng nếu bạn đã chuẩn bị tốt để đối phó với chúng thì đây có thể sẽ là nguồn kiếm lương thưc và da rất tốt.
Khám phá 1 vòng khu vực này bạn sẽ thấy có nhiều thứ để mà lụm như:Dừa,chai nước(bottle),thùng nước(oil drum)nhưng có lẽ cỡ gần 1 tháng bạn mới thấy được thùng nước (của mình là 30 ngày mới có,sau những trận giông bảo bạn có thể ra đây để kiếm bottle và oil drum),lá cây (leaf),hòn đá. Và tại đây bạn cũng sẽ được chứng kiến 1 phần của con thuyền xấu số mà bạn đã đi bị chìm vào đại dương.Đây là khu vưc <<Beach 3>>
Sau đó bạn đi tiếp về hướng tây,bạn sẽ thấy 1 con heo rừng bỏ chạy,nhưng kệ nó bạn hãy đi tiếp và leo lên đỉnh núi bạn sẽ thấy 1 con cọp đã chắn ngang lối đi tiếp của bạn.Lúc này bạn ko còn cách nào khác ngoài việc trở về và hi vọng hôm sau con cọp sẽ bỏ đi nơi khác.
Khi bạn quay về nhà, trước khi ngũ khuyến cáo là bạn nên quick save ngay từ lúc này bởi vì hôm sau sẽ có rất nhiều tình tiết bất ngờ và có thể là bạn game over nếu bạn vẫn chưa thích ứng được với hệ thống chiến đấu của game.
Đi ngũ và hôm sau khi bạn tỉnh dậy bạn sẽ ko thấy Amy (mình chơi Jack nên nói chung Amy là partner của mình) đâu và bạn sẽ chạy ra ngoài tìm kiếm,bạn nghe thấy tiếng kêu cứu của Amy và thấy cô đang gặp nguy hiểm với 1 con cá sấu (alligater) .Bạn ko còn còn cách nào khác ngoài việc chiến đấu với nó để bảo vệ Amy.

Sau khi giết được bạn cùng Amy về động và khi đó bạn sẽ đối mặt với 1 trận động đất lớn .Điều đó là do việc hoạt động của núi lửa ,sau khi cơn động đất đã đi qua bạn và Amy bắt đầu nói chuyện với nhau và nghĩ ra cách làm bẫy để mà có thể bắt thú.Bây giờ bạn đã có thể thêm mục mới đó là trap trong make item.Phần nói về các loại bẫy này mình sẽ nói trong phần “cách săn thú”.

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
4.Khu rừng trái cây (Jungle) và ngôi nhà trên cây

(map khu rừng trái cây Jungle)

Hôm sau quay lại chỗ con cọp bạn sẽ ko còn thấy tăm hơi của nó nữa,có lẽ là nó đã rút sâu vào rừng sau cái đợt động đất dữ dội đó.Sau khi đi tiếp lên phía bắc bạn sẽ thấy 1 khu rừng tràn đầy trái cây (jungle),đi về phía đông bạn sẽ thấy có rất nhiều trái cây chẳng hạn như guava (một nguyên liệu trong món salad trái cây,mình sẽ nói ở phần “thực đơn ăn uống”) và bạn có thể gặp được 1 bụi dây(vine) và 2 khúc gỗ lớn (log) ngay từ khi bạn bước chân vào cái Jungle này.Sau khi bạn nhặt vine thì bạn sẽ có thêm phần làm cần câu (fishing rod), cung (bow),tên (arrow) vào make item và cũng từ lúc này bạn có thể search thêm được cả các con giun để làm mồi nhử cá (bait) (khi bạn câu được cỡ 4 lần thì bạn có thể có thêm được cách câu mới đó là quăng mồi dụ cá lại để có thể câu dễ hơn và sau này bạn còn có thể làm ra mồi nhử cá (lure) xịn hơn để câu đươc những con cá thuộc loại hiếm).
Đi về tận cùng phía đông bạn sẽ thấy có 1 cái hang ở phía nam,đi qua nó và bạn sẽ tới được 1 chỗ có khá nhiều dâu và trúc cũng như măng (thứ thức ăn có thể để được khá lâu nhưng rất khó để có chúng).Hãy quay lại chỗ ban đầu và bạn cứ tiếp tục đi lên hướng bắc nếu như bạn cảm thấy mình có khả năng.

(map ngôi nhà trên cây 1)

Bạn sẽ thấy nơi đây có rất nhiều thú,tiếp tục băng qua con suối,hãy đến chỗ uống nước và bạn sẽ thấy có miếng đá rất tốt cho việc nấu súp,hấp,chiên.Hãy đào và mang về cho Amy để bạn có thể làm được nhiều món hơn.
Tiếp tục đi lên trên và bạn sẽ thấy 1 cái cây thật to và bạn sẽ nghĩ ra ý định là sẽ bắt tay vào làm 1 ngôi nhà trên cây ở đây.
Bây giờ bạn quay về đi nào kẻo trời tối bởi khi trời tối ở đây và Jungle bạn có thể sẽ phải đụng độ với rất nhiều con sói,có thể là hết con này đến con khác đấy.
Về đến nhà bạn và Amy sẽ nghĩ là tại sao chúng ta ko cải thiện chất lượng cuộc sống nhỉ.Amy sẽ hỏi là bạn muốn nâng cấp cái gì,bạn có thể chọn là nâng cấp giường cho ngũ được nhiều enery hơn hoặc là nâng cấp ăn uống được tăng nhiều hơn.Và cũng từ lúc này Amy sẽ để cho bạn nâng cấp luôn cái kệ để chứa đồ (shelf) lên được nhiều hơn,Amy cũng sắp chỗ cho bạn để vine và trúc vào.Và từ đây bạn có thể nhờ Amy đan rỗ (basket) hay làm dây thừng (rope).
Đây là giai đoạn khá là tốn thời gian bạn sẽ phải dành nhiều thời gian để vào jungle kiếm log và vine để mà làm ngôi nhà trên cây cũng như kiếm trúc để làm basket và để nâng cấp cái động của bạn lên.Khuyến cáo là giai đoạn này bạn nên nâng cấp hết tất cả mọi thứ để làm tiền đề thuận lợi cho việc đi tiếp chặng đường dài sau này .Nâng cấp kệ chứa đồ,giường ngũ, bàn ghế,đồ hun khói và hoàn thành ngôi nhà trên cây (mọi cách xây dựng mình sẽ đề cập ở phần “cách xây dựng”).Nếu chưa nâng cấp đủ thì có thể bạn sẽ đi đến 1 kết cục là cái chết  đấy!!!
Một điều cần lưu ý ở đây nữa đó là khi khám phá khu vưc này bây giờ thì ko nên nói chuyện với con King Kong nếu ko bạn sẽ bỏ lỡ 1 kết thúc đấy!!!
Tại khu vực này bao gồm cả khu ngôi nhà trên cây bạn có thể tìm thấy những thứ sau đây: chuối, khóm,guava,trái ổi,đu đũ,trái hồng,twig,stick,vine,log,dâu,măng,lá cây,cây gỗ mục,khoai tây,burdock,củ cải trắng,trúc.
Sau khi đã nâng cấp đầy đủ và xây xong ngôi nhà trên cây lúc này bạn mới có thể đẩy được toàn bộ các khúc gỗ trong Jungle.Từ chỗ ban đầu bạn đi về hướng đông một chút rồi leo lên vách đá (ngay chỗ có guava đó), rùi lại leo tiếp nữa đến khi bạn gần tới được một con đường mòn về bên phải đầu tiên tính từ dưới lên và là cái mà bạn gặp đầu tiên khi leo lên đấy.Chắn ngay đường đi lúc này là 1 con cọp và vào thời điểm này bạn bắt buộc phải chiến đấu với nó chứ ko thể bỏ chạy được nữa,hãy mang theo bên mình các đồ nghề đi săn như lao và cung nhưng tốt nhất là mang theo cung để chống lại nó hoặc là sử dụng lao sắt để chiến đấu (cây sắt (iron rod) bạn có thể tìm được ở ngoài bải cát trắng gần mấy cái nấm sau 1 trận giông bảo và ở đây bạn cũng có thể kiếm được bottle).
Sau khi chiến thắng bạn sẽ đuổi được con cọp đi và bạn đã có thể đi tiếp khám phá khu vực mới .

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
--------------------------------
5.Bên trong đầm lầy

( map của đầm lầy )

Khi bạn bước vào khu vực này bạn sẽ thấy 1 khu vực đầm lầy rất lớn và 1 khi bạn đã bước chân xuống đầm lầy thì bạn chỉ có thể đi 1 cách chậm rãi.Nơi đây có 1 số khúc cây lớn bạn hãy tìm cách đẩy hết chúng xuống đầm lầy để mà sau này bạn có thể dẫn Amy đi chung với bạn qua khu vực này được.
Tại đây bạn sẽ có dịp gặp lại con cá sấu mà bạn đã đuổi đi từ lúc trước.Hãy tiếp tục chiến đấu với nó và hôm sau khi quay lại bạn sẽ có thể đi được lên phía trên, và cũng từ đây bạn sẽ có thể đi đến các lối vào đầm lầy khác.Ở cái lối đi trên cùng bên trái bạn sẽ có thêm 1 đường tắt chạy từ đầm lầy ra gần chỗ khu vực ngôi nhà trên cây, bạn hãy chịu khó đẩy cái khúc gỗ to xuống.
Hãy đi đến tận bờ bên phãi của đầm lầy bạn sẽ thấy 1 khúc gỗ thật to và bạn sẽ ko thễ đẩy nó được chỉ với 1 mình,vì vậy bạn hãy quay về và hôm sau dẫn theo Amy đi cùng để đẩy 1 số khúc gỗ to này.
Để làm được điều này thì bạn cần 1 lượng enery cũng cao và bạn nên ngũ trong ngôi nhà trên cây vì nơi này gần hơn,sẽ giúp bạn ít mất sức hơn.Bạn ko cần thiết phải trở về động dẫn theo Amy đến đây bởi vì khi bạn ngũ ở ngôi nhà trên cây rồi thì hôm sau bạn cũng sẽ thấy Amy tỉnh dậy với bạn ở đây.
Hãy dẫn theo Amy đi cùng với bạn qua đầm lầy và 1 điều lưu ý là Amy chỉ có thể bước qua các khúc gỗ rồi mới bước xuống được do đó bạn nên đẩy hết đẩy hết các khúc gỗ xuống ngay từ hôm trước thay vì phải đẩy chúng từ hôm nay sẽ tiêu tốn rất nhiều năng lượng
Lại gần các khúc gỗ to trong khu vực này và hãy đẩy chúng xuống đầm lầy cùng nhau.Nếu đẩy thành công toàn bộ khúc gỗ lớn trong khu vực này đi bạn sẽ có thể đi tiếp về bên phải - Đây là lối vào hồ nước (lake) .Còn nếu bạn đi về phía nam đầm lầy bạn sẽ thấy có 1 lối đi dẫn đến 1 đỉnh núi ở beach 2, và nếu bạn đẩy khúc gỗ đó xuống thì bạn sẽ có thêm 1 lối đi tắt nữa từ đầm lầy dẫn ra beach 2.( ♥^___^♥)
Nếu bạn tiếp tục đi về phía đông tức là bên phài màn hình bạn sẽ đi vào khu vực hồ nước , hãy đi khám phá khu vực này ngay từ lúc này luôn nhé, đầu tiên ta chạy về phía trước mặt bạn sẽ thấy hồ nước khá to và bạn ko còn cách nào khác ngoài việc phải tạo ra 1 cái bè gỗ 1 (raft) để có thể đi tiếp qua khu vực này .Bè gỗ 1 này thì sẽ có 3 bước để làm, tốt nhất là bạn hãy gôm đủ mọi nguyên vật liệu và làm ngay trong 1 lần thôi, ko cần thiết phải đi lại làm gì nhiều lần cho mất thời gian.
Khi chạy tiếp lên phía trên cũng như phía dưới bạn sẽ thấy là từ chỗ bạn đứng hoàn toàn chỉ có thể đi qua các khu vực khác bằng bè vì tuy có các tảng đá nhỏ để nhảy qua lại nhưng chúng lại luôn thiếu 1 tảng đá nữa để bạn nhảy đi tiếp,tuy nhiên bên kia bờ luôn có 1 tảng đá lớn vì vậy hãy nghĩ xem bạn có thể làm gì với chúng.
Đúng rồi bạn có thể đi tiếp bằng cách nhảy qua những hòn đá đấy với Amy nhưng đó là sau khi bạn đã qua được các khu vực khác bằng cách tạo bè gỗ và sau đó là đẩy chúng xuống nước.
Bây giờ bạn có thể quay về động hoặc ngôi nhà trên cây, vì khoảng cách tiêu tốn enery của chúng cũng tương đối bằng nhau.
Một số thứ bạn sẽ tìm được ở khu vực đầm lầy này là Taro,burdor,khoai tây,và 1 số loại rau củ khác
Hãy về nhà thu thập nguyên vật liệu và chuẩn bị tốt cho chuyến đi kế tiếp

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
-------------------------------
6. Hồ nước và suối nước nóng

( map hồ nước và suối nước nóng )

Sau khi đã có thể làm bè gỗ,bạn sẽ cùng Amy di chuyển đến các khu vực khác trong hồ nước,như đã nói từ phần trước công việc của bạn sẽ là tìm các tảng đá lớn và đẩy chúng xuống nước để làm lối đi liên tục giữa các khu vực khác trong hồ nước này mà ko cần phải đi qua lại bằng bè gỗ nữa,và điều đó tạo thuận lợi cho việc bạn tiếp tục khám phá các khu vực khác sau này mà ko cần phải dẫn Amy theo nữa
Ở phía đông của khu vực là những vách núi và bạn sẽ tìm thấy tại nơi đây 1 suối nước nóng, rất tốt cho việc phục hồi enery. Hãy vào đây thư giãn mỗi ngày nếu bạn phải đi qua khu vực này.
Ở phía nam là 1 lối đi tắt dẫn từ hồ nước này về đến bên phải khu vực hang động mà bạn đã từng ở, đây là chỗ mà lúc đầu bạn ko thể nào qua được vì bên kia thiếu mất 1 hòn đá. Hãy đẩy hòn đá đó xuống nước và bạn sẽ có thể xem đây như đường tắt tới hồ nước.Một số thứ mà bạn có thể tìm thấy ở đây đó là twig, stick, cà rốt, khoai tây, lá cây.Bên cạnh đó khi leo lên vách núi cao nhất ở gần khu vực suối nước nóng bạn có thể tìm được 1 loại cây thuốc quí có thể dùng để chửa bệnh,mà sau này có lần Amy bị bệnh phải dùng đến nó (sau khi nói chuyện với con King Kong vào ngày cuối,tức là bạn đã nói chuyện thành công với nó được 5 ngày rồi thì hôm sau về nhà Amy sẽ bị bệnh,sẽ có 1 đoạn cắt cảnh nói về công dụng của cây thuốc này,chúng còn có thể trị được các vết cắn độc hại của côn trùng như rắn,nhện mà nói chung là khi xuất hiện dấu đầu lâu).
Còn ở phía bắc khi bạn đi lên bạn sẽ gặp con cọp cũ mà bạn đã từng đuổi đi.Nếu bạn có đủ can đảm thì hãy lại tiếp tục chiến đấu với nó để có thể lấy lối đi vào khu vực mới.
Sau khi đuổi được con cọp đi thì chúng ta sẽ bước qua 1 phần mới. (♥^o^*)

7.Thất lạc vòng cổ

( map lối đi tắt từ hồ nước ra hang động )

Nếu bạn chơi Amy thì bạn sẽ được Jack nói cho biết là anh ta đã mất cái vòng cổ trong lúc di chuyển rồi. Bạn hãy dẫn Jack theo lối đi tắt ở bên bờ suối gần động ( con đường tắt dẫn từ hang ra hồ nước đó), nhưng chỉ dẫn Jack tới chỗ các vách núi thôi chứ ko cần dẫn tới bên khu vực hồ nước đâu. Bạn hãy kiếm cái vòng ở các vách núi ở bên phải!!
Nếu bạn chơi Jack thì Amy sẽ nói với bạn là đã làm mất cái vòng cổ trong khi đang làm đồ ăn. Bạn hãy làm 1 cái bẫy nhỏ ở bên ngoài hang động bạn sẽ có thể bắt được con sóc (squiril) đã lấy đi cái vòng cổ của Amy,sẵn đây cũng là dịp để bạn kiếm thức ăn bằng bẫy nhỏ luôn.Hãy bắt sống 1 con gà và đem cho nó uống nước mỗi buổi sáng nó sẽ cho bạn 1 quả trứng mỗi ngày,nhưng nên cẩn thận là nếu 1 ngày bạn quên cho nó uống nước nó sẽ chết đấy.Đặc biệt nếu bạn săn được 1 con dê (tất nhiên bằng bẩy lớn rồi) bạn có thể đem nó về nuôi và lấy sữa mỗi ngày

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
8. Lạc vào mê cung

Nếu bạn đã đuổi được con hổ đi thì khi đi tiếp theo lối đó bạn sẽ vào được mê cung :em35: ,đây thật ra là một ngôi đền cổ nay đã bị bỏ hoang. Đường đi trong ngôi đền này đúng là mê cung, có rất nhiều lối đi bí mật mà tôi sẽ chỉ bạn ở phần kết pillar :myemo0134: . Nhiều khu vực mà khi bạn đi qua có thể trở thành đường tắt đưa bạn trở về điểm ban đầu. Nói chung đây có thể xem như là 1 điều tốt hãy tận dụng nó để việc đi lại đỡ mệt hơn.:)
Khi bước vào mê cung này bạn sẽ bắt gặp khá nhiều tảng đá : tảng đá màu đen bạn đẩy được nhưng có nhiều khu vực lại cần đến sự giúp đỡ của partner :Drinks[1]:,lưu ý khi bước lên các tảng đá màu đen thì bạn sẽ bị gai đâm làm giảm life đó ,tốt nhất là chỉ đẩy chúng đi và ko leo lên chúng :Diablo[1]: ; tảng đá màu cam bạn cũng đẩy được và có thể leo lên chúng mà ko bị mất life.
Câu đố được đặt ra ở đây là bạn phải làm thế nào để mà đẩy các tảng đá màu cam vào đúng vị trí của nó (nền đá màu cam) và hạn chế bị mất máu khi leo lên các tảng đá màu đen. Nếu bạn đưa thành công toàn bộ các tảng đá cam của từng khu vực vào đúng vị trí của chúng thì bạn mới có thể mở được cánh cổng đá để đi tiếp vào trong 8-> .
Nói chung việc đẩy các tảng đá ở đây rất dễ :)) , ko có gì khó cả, suy nghĩ 1 chút là ra ấy mà vì vậy mình nghĩ là chẳng cần thiết phải hướng dẫn quá nhiều đâu nhỉ. Quá đơn giản so với việc đẩy đá giải đố của Lost in Blue.
Sau khi đã hoàn thành hết việc đẩy các hòn đá ở mê cung bạn sẽ có thể mở được tất cả cánh cửa để đi vào khu vực mới, mà trước khi đi qua khu vực mới bạn sẽ thấy 1 chỗ có thể uống nước được và bên trái khu vực uống là 1 con đường tắt dẫn bạn đi trở lại khu vực ban đầu.Tuy nhiên có 1 căn phòng mà bạn đã ko mở được mặc dù đã đẩy được tất cả các tảng đá :em30:,đó là căn phòng đặc biệt và để mở nó bạn cũng cần 1 thời gian đặc biệt, ta sẽ đề cập ở phần sau
Bây giờ bạn nên về trở động để nghĩ ngơi :myemo0106: trước khi đi khám phá tiếp, bởi vì bạn sẽ tốn khá nhiều thời gian cho khu vực tới

-------------------------------------
9. Những cơn động đất
-------------------------------------
Nếu bạn đã chuẩn bị sẵn sàng hãy vượt qua mê cung và tiếp tục thẳng tiến hướng bắc mà đi, bạn sẽ tới 1 khu vực mà nếu bạn khám phá nó bạn sẽ thấy 1 chỗ để bạn xây ngôi nhà trên cây thứ 2 và cũng tại đây nếu bạn tiếp tục đi thẳng lên phía trên bạn sẽ thấy bờ biển thứ tư <<beach 4>>
Tại đây bạn sẽ kiếm được 1 số thứ như cà rốt, củ hành tây, củ cải trắng, stick, twig, bark. :em24:
Sau khi bạn đã khám phá xong hãy đi qua mê cung trở lại hồ bằng con đường dài nhất (ko phải đi đường tắt ),lúc này bạn mới gặp được 1 sự kiện đặc biệt đó là 1 trận động đất dữ dội. Cơn động đất trôi qua bạn vẫn phải tiếp tục đi theo con dài và khi đến căn phòng mà bạn ko thể mở được,bạn sẽ thấy là trận động đất đã làm sập căn phòng này và từ bây giờ bạn có thể khám phá được căn phòng bí mật rồi đấy!! (♥^0^*)
Bạn sẽ thấy có khá nhiều hòn đá để đẩy (tuy nhiên bạn sẽ chỉ có thể đẩy được những hòn đá này 1 khi bạn đã xây thành công ngôi nhà trên cây thứ 2 và chỉ khi bạn dẫn Amy đi cùng vì vậy trong đợt đi về này hãy dọn đường cho Amy đi thuận lợi vào hôm sau đi nhé :em24:).
Hôm sau bạn quay lại đây cùng Amy và đẩy những tảng đá này đi.Hoàn thành chúng bạn sẽ đi vào 1 căn phòng và phát hiện ra cũng có 1 người nữa cũng đang ở đây :myemo0115:,và người này đang hấp hối :em20:, trước khi trút hơi thở cuối cùng :em09: anh ta vẫn kịp chỉ bạn 1 cách để thoát khỏi hòn đảo này,đó là dùng radio để liên lạc với đội cứu hộ nhưng mà rất tiếc là bạn chẳng biết được cái radio nằm ở đâu  (ko sao mình sẽ hướng dẫn luôn bạn cách tìm nó và làm ending radio)
Sau khi nói chuyện xong chạy tiếp theo con đường phía trước và bạn dần dần sẽ biết thêm được 1 con đường tắt trong khu vực này nữa (đó là con đường trên cùng đầu tiên sau khi băng qua xác chết).Đi tiếp ra ngoài bạn sẽ đến được khu vực đỉnh núi – nơi cao nhất của hòn đảo này nghĩa là lúc này bản đồ của bạn đã ko còn phủ mây nửa rồi đấy :) ,hãy leo lên các vách núi và leo lên đỉnh cao nhất bạn và Amy sẽ quyết định là sẽ quay lại đây vào 1 dịp khác.:bye1[1]:

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
------------------------------
10.Hang động ngầm

Đây ko phải là 1 việc bắt buộc gì cả nhưng gợi ý là bạn có thể tìm được 1 số loại cá hiếm và cho nhiều thịt ở cái hang động này! :em24:
Nói luôn là để câu các con cá hiếm này bạn cần đạt được mức câu bằng cách quăng mồi dụ cá (nghĩa là bạn đã làm được mồi nhử cá (lure) rồi đấy)
Để có thể vào được cái động ngầm này bạn phải vào khu vực <<beach 2>> đi vế bên trái bờ biển và bạn sẽ thấy trên bản đồ đó là 1 cái động ngầm mà nếu bạn đã từng đi khám phá thử trước khi động đất thì bạn sẽ thấy là nó ko thể vào được.Nhưng sau trận động đất lớn ở trong mê cung bạn sẽ có thể tìm thấy lối vào hang động ngầm này.:biggrin[1]:
Cũng như ở mê cung công việc của bạn là tìm các tảng đá và đẩy chúng vào đúng vị trí ở cà 2 phía của cái động ngầm này.Lưu ý là chỉ có thể đẩy được những tảng đá này khi đi cùng Amy. :em24:
Sau khi hoàn thành việc đẩy đá bạn sẽ có thể đến hồ từ 2 bên 1 cách nhanh hơn và đây là 1 nguồn cung cấp thức ăn phong phú cho bạn nhưng do là để đi vào được đây bạn cần phải đợi cho đến khi thủy triều rút nên mình ko nghĩ đây là lựa chọn hay để đi câu mỗi ngày tại khu vực này đâu vì vô đó câu xong là thường bị kẹt ở trong đó tới tối mới ra được! =))

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
===================
Một số ending (♥^___^♥)
===================

Nhanh thế nhỉ mới đây mà chúng ta đã hoàn thành xong game rồi :cray[1]: :myemo0104:. Nếu bạn yêu thích Lost in Blue 2 tại sao chúng ta lại ko đi hết mọi ending nhỉ…:Drinks[1]:
Sau đây là 1 số ending và cách làm, mình đã làm hết mọi ending hi vọng mọi người cũng làm được hết nhất là lại được sự trợ giúp của mình (♥^o^*)

1.Ending phao cứu hộ

Hãy đến <<beach 2>> bạn sẽ gặp lại cái phao cứu hộ mà bạn đã thấy ở <<beach 4>> , cái phao cứu hộ này sau trận động đất nó đã bị sóng đánh trôi dạt vào đây. Để hoàn thành ending này bạn cần phải có trong tay map A (bản đồ chỉ khoảng cách từ hòn đảo hoang này đến đất liền ) và mang bên mình 1 lượng thức ăn đóng gói thật lớn (cỡ khoảng 10 phần cơm hộp và 4 chai nước) để thoát khỏi hòn đảo này cùng với Amy.Tuy nhiên theo ghi nhận của mình đây là sad ending ,họ ko thể thoát khỏi hòn đảo đến bờ bên kia bằng cái phao cứu hộ được :myemo0104:vì theo những gì ghi trên map A đó là khoảng cách giữa 2 hòn đảo là tới 1000 hải lí.Bạn có thể chèo phao được ư  :em20: !!!
À nói luôn là khi bạn kiếm được cái phao cứu hộ này rồi thì tối đó bạn sẽ thấy Amy ko ngũ mà tự nhiên lại biến đi đâu mất tiêu :unsure[1]: .Bạn sẽ đi kiếm và sẽ thấy là Amy đang ngắm sao :myemo0131:.Thế là 2 người ngồi đó ngắm sao luôn, được 1 hồi thì bạn lại ngũ quên mất thế là Amy sẽ kêu bạn thức dậy và 2 người cùng vào trong động ngủ |-).

---------------------------------
2.Ending the radio

Để làm ending này bạn cần phải chuẩn bị sẳn sàng giả giọng để nói chuyện với con grorilla :(|). Hãy đi đến Jungle và tìm con Grorilla, nó hay ở trên mấy tảng đá màu đen mà bạn có thể thấy chúng trên bản đồ mình cung cấp đấy (♥^x^♥) .
Công việc khó nhất ở đây là bạn phải nói chuyện với nó thành công 5 ngày, nghĩa là bạn thấy nó vỗ tay :yahoo[1]:sau khi bạn nói (+_____+) ,mức độ dài của cuộc nói chuyện tăng dần theo ngày (mức cao nhất là nói 4 câu với nó 1 ngày :em17:).Mà bạn có biết là nói chuyện với nó tức là bạn sẽ phải nói bằng ngôn ngữ của nó……hãy nói vào micro câu hiện lên. Đơn giản chỉ là : huu! ……..huu!huu!.......huu!hoh!hoh!....Đơn giản là bạn sẽ được thưởng thức 1 cảm giác rất là Yomost =))…….Nhớ đóng cửa lại trong phòng kín mà nói chuyện với nó nhé vì người ta dễ nhầm tưởng là mình điên……--> bị bắt vào trại tâm thần vì chơi game Lost in Blue 2……..hôm sau bạn sẽ được nổi tiếng đăng lên khắp các mặt báo sướng nhỉ…..được tạo scandal =)) .Đúng là có trường hợp 1 bạn gái khi đang làm ending này thì bạn trai tới và làm anh ta tưởng là có vấn đề rồi đấy =))
Sau khi nói chuyện thành công với nó bạn hãy đợi hôm sau rôi lại đó give item với nó,coi như là trao đổi có qua có lại bạn sẽ được nó tặng lại 2 thứ quí hiếm nếu bạn đã nói chuyện thành công với nó được 4 lần :1a: đó là map D radio . Tuy nhiên nó chỉ khoái 1 số thứ như sau : nếu khi give item mà nó hiện lên dấu chấm than nghĩa là nó muốn cái vòng đeo cổ (ko phải cái vòng mà Amy làm cho bạn nhé,phải là vòng cổ vừa làm còn để trong lá làm present nó mới chịu nhận), nếu là biểu tượng xanh nước biển có nghĩa là nó đòi 1 trái khóm , nếu là biểu tượng xanh lá cây là nó đòi ăn măng.Đòi gì mà tùm lum thế nhỉ lại còn khó đoán nữa. (=.=)
Nói thêm luôn là nếu chưa gặp người đàn ông đang chết thì đừng bao giờ nói chuyện với con khỉ nếu ko muốn mất luôn cái ending này!!!! Và 1 điều nữa đó là nếu bạn chơi Jack thì bạn ko thể nói chuyện với con grorilla này 1 mình mà phải dắt Amy đi theo chung! Còn nếu chơi Amy thì bạn có khả năng giao tiếp với con khỉ này mà ko cần thiết phải có Jack. (=.=)
À sau khi bạn nói chuyện thành công với con khỉ và lấy được cái radio thì hôm sau bạn sẽ thấy Amy bị bệnh và sẽ có 1 đoạn cắt cảnh chỉ bạn vị trí của 1 cây thuốc hiếm cũng như công dụng của nó :em24:
Sau khi lấy được cái radio từ con Grorilla này bạn cần phải du ngoạn 1 chuyến lên chổ đỉnh núi (chỗ đi ra từ cái mê cung đó), và use radio thui. Khi được hỏi là đang ở đâu thì nhớ nói là ở Volcano.
Nhận xét: đây là cái ending thuộc dạng khó nhất đấy, số người làm được nó ko nhiều đâu,1 phần là do ko giả giọng được con khỉ,1 phần là làm biếng chơi, 1 phần là ko biết cách làm, và phần còn lại là ko đủ kiên nhẩn để làm. Có thể nói cứ 10 người chơi thì sẽ có cỡ 8 người đầu hàng =)) .Sau 1 hồi kiên nhẫn với con khỉ mình cũng làm được cái ending này luôn nhưng mà tốn thời gian nhất trong các ending (*___+),đúng là trầy da tróc vẫy nhưng có thể vui sướng hãnh diện vì mình đã làm được . Đây là 1 happy ending!!

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
3. Ending bè gỗ (the raft)

Để làm ending này bạn cần phải dẫn Amy đi theo bạn lên đến đỉnh núi vào khoảng 10g-11g15 sáng, đây là lúc có 1 con thuyền đi ngang qua.Bạn ko thể kêu được họ từ đỉnh núi vì vậy bạn quyết định là sẽ tạo cái bè gỗ 2 ở <<beach 4>> để đi đến gặp họ. Cách làm bè gỗ 2 này khác với bè gỗ 1 đó là bạn cần có thêm 6 miếng da thú nữa.Sau khi tạo xong bè gổ 2 hôm sau đến đó vào khoảng 10g – 11g 15 sáng thì lên thuyền đi!!
Nhận xét: happy ending, một ending cũng khá dễ làm…….:em24:

4.Ending trực thăng (helicopter)

Ending này cũng đòi hỏi bạn phải lên đỉnh núi với Amy nhưng là vào lúc 5g chiều, sẽ có 1 chiếc trực thăng bay ngang qua đây nhưng bạn cũng ko tài nào làm cho họ chú ý được.Vì vậy Amy và bạn nghĩ ra việc sẽ đốt lửa để thu hút sự chú ý của họ
Hôm sau bạn hãy mang theo bên mình 1 nhúm củi,1 đồ tạo lửa,2 khúc gỗ (log) đến chổ đỉnh núi cùng Amy nhưng mà là vào lúc 4g chiều(nên đến trước 4g đợi),lúc đó Amy và bạn sẽ đốt lửa,đây là lần nhúm củi cuối cùng của bạn đấy hãy làm tốt đi nào ^^!
Cũng là 1 happy ending thuộc dạng dễ làm!! :em02:

5. Ending cột khói (the pillar)

Đây là 1 happy ending nhưng thuộc dạng khá khó :em25: ,bạn phải là đã nắm rõ từng vị trí trên bản đồ (hình như hơi quá nhưng đúng là vậy), vì ending này đòi hỏi bạn ko được phí phạm bất cứ thời gian nào khi đi kiếm vị trí pillar hiện ra trên bản đồ.Bạn sẽ phải chạy qua lần lượt nhiều địa điểm trước 6g tối :em21:(ko đơn giản chút nào vì chúng ở cách xa nhau và nếu bạn ko rành đường thì lại ko bao giờ kịp cái ending này đâu vì mình đã làm ending này rồi,mình làm từ lúc thức dậy 8g 30 mà chạy liên tục qua mấy địa điểm này mà xém chút là ko kịp)
Ngày đầu tiên bạn cần phải đi vào mê cung và khám phá vị trí của những chỗ đốt đuốc,hãy đem theo 2 hoặc 3 cây đuốc (torch), twig , và nhất là đồ tạo lửa . Chú ý nhé cũng dễ tìm thôi cái đầu tiên là phía dưới chỗ uống nước trong mê cung,chỗ thứ 2 và 3 là sau khi bạn đi ngang qua chỗ của người đang hấp hối ,bạn chọn lối đi dài thay vì lối đi tắt đến đỉnh núi nhé,đi 1 hồi bạn sẽ thấy thôi.Dấu hiện để nhận biết vị trí đó là bạn thấy có những chỗ lõm vào và sau lưng khu vực đó là 1 lối đi (nhìn trên bản đồ) nhưng bên ngoài ko thấy được :em35:.
Đến gần chổ đốt đuốc và chọn Y để đốt đuốc và đốt khu vực đó,bạn sẽ thấy cảnh bức tường di chuyển vào trong và hé mở ra những lối đi bí mật.Chỗ đốt đuốc thứ nhất ẩn dấu 1 khu vực bí mật nhưng chả có gì cà (nhưng đây là vị trí của pillar thứ 2 chỉ xuất hiện khi bạn đã đốt pillar thứ 1 :) ),chỗ đốt đuốc thứ 2 (cái mà bạn gặp đầu tiên sau khi chạy theo con đường dài, sau khi đi qua chỗ người đàn ông đang hấp hối) ẩn dấu 1 lối đi bí mật vào đầm lầy (mà từ trước đến giờ bạn hoàn tòan ko đẩy được khúc gỗ xuống để mà vô trong được trước đây),còn bây giờ bạn hãy đẩy nó (khúc gỗ) xuống đầm lầy đi để mà có được 1 lối đi tắt.Chỗ đốt đuốc thứ 3 ẩn dấu vị trí của pillar thứ nhất,nhưng bây giờ bạn ko nên đốt cái pillar này mà hãy quay về tịnh dưỡng cho thật khỏe và chuẩn bị đủ những thứ sau đây để mà có thể làm công việc tiếp theo: 5 twigs, đồ tạo lửa,3 cây đuốc :em07:. Lưu ý thêm là bạn ko thể vừa cầm đuốc mà dẫn Amy theo được vì vậy hãy remove đuốc khi cần phải dắt Amy đi đến vị trí của pillar tiếp theo.
Sau khi bạn đã chuẩn bị xong mọi vật dụng mà mình đã nói ở trên,hãy dắt Amy đến đứng ngoài chỗ cái pillar thứ 2 (tức là chổ đốt đuốc thứ nhất,gần chỗ uống nước trong mê cung),còn một mình bạn hãy chạy thẳng 1 mạch đến chỗ pillar 1 (tức là chỗ đốt đuốc thứ 3) nhớ chọn những lối đi tắt ngắn nhất để đến đây,đốt đuốc và làm cháy pillar 1.Sau mổi cái pillar được đốt bạn sẽ được chiếu 1 đoạn cắt cảnh về khu vực có pillar tiếp theo bên dưới màn hình cảm ứng,còn phía trên màn hình bạn nên chỉnh là bản đồ khu vực thì sẽ thấy rõ chính xác được vị trí của pillar tiếp theo ở đâu hơn.
Bây giờ hãy chạy thẳng về chỗ pillar thứ 2 mà đốt,đốt xong remove torch và dắt Amy chạy đến khu vực pillar thứ 3 và cứ thế đến pillar thứ 5.:em19:
Đây là vị trí của các pillar mà bạn cần đốt trước 6g để hoàn thành ending:
Pillar 1:chỗ đốt đuốc thứ 3
Pillar 2: chỗ đốt đuốc thứ 1
Pillar 3: ở phía nam trung tâm hồ nước
Pillar 4:ở 1 đảo nhỏ trong khu vực đầm lầy
Pillar 5:đây là nơi để bạn thể hiện sự nhanh trí của mình,đây là 1 khu vực ở Jungle (tức khu rừng trái cây) mà bị bao phủ xung quang là núi cao (cái pillar này nằm ở phía trên góc cuối bên phải Jungle.Hãy chạy đến bên dưới pillar và sẽ có 2 tình huống: nếu bạn là Jack khi đi nhớ mang theo cung và tên còn nếu bạn chơi Amy thì nên mang theo 9m rope.Khi tới đây nếu là Jack bạn sẽ được Amy giúp bắn cung lửa vào pillar để đốt cháy nó,còn nếu là Amy thì Jack sẽ leo lên đỉnh để đốt.
Nếu bạn đã đi lặn ở beach 1 và beach 3 thì bạn nắm được phần nào vị trí tốt hơn (map B chỉ ra vị trí của 3 chỗ đốt đuốc còn map C chỉ ra 5 vị trí của pillar )
Nói chung đây là 1 ending cũng khá mệt (*____+) Good luck :em02:

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
=====================
Các phương pháp nấu ăn
=====================

Trong Lost in Blue 2 bạn cũng có thể trỗ tài nấu ăn,các kiểu nấu ăn bao gồm cắt (cutting), Grilling (nướng), Soup-making ( súp), Steaming (hấp), deep frying (chiên), stir frying (xào).
Thang điểm các món ăn của bạn được xếp như sau:
oh…uh look good :sorry[1]: < look good :) < this smell and look seem great =P~

Cutting

Đây là phương pháp nấu ăn chủ yếu dùng cho các loại rau củ.Công việc của bạn là cắt nguyên liệu thành những miếng nhỏ theo đường thẳng bằng cây bút của bạn

Grilling

Công việc của bạn đơn giản là dùng bút vẽ 1 dường tròn xung quanh nguyên liệu để lật chúng lại. Nếu bạn nướng thịt thì thời gian tốt nhất là trước 15s, đối với cá là trước 10s :myemo0123: (nếu vừa đúng 10s là bạn đạt mức ngon nhất đấy (this smell and look great) ),đối với rau cải là trước 5s.Tuy nhiên mức đánh giá ngon dở của món ăn lại chẳng ảnh hưởng gì đến việc được tăng nhiều mức đói cả ^^!

Soup making

Đơn giản là bạn dùng bút để khuấy súp, tránh khuấy nhanh làm súp bị đổ văng ra ngoài. :myemo0102:

Steaming

Đây là phương pháp nấu ăn đơn giản và đỡ tốn sức nhất, hãy thổi vào micro để cho cái mức màu xanh lúc nào cũng trong khoảng màu xanh. Nếu cái mức đó nằm dưới khoảng màu xanh thì món ăn của bạn ko đủ lửa để chín :sorry[1]: . Còn nếu nằm trên khoảng màu xanh nghĩa là bạn sẽ làm cháy món ăn của mình. :Diablo[1]:

Deep frying

Khi dùng phương pháp này để nấu ăn, máy sẽ cho mỗi nguyên liệu 1 con số và bạn sẽ phải nhớ con số này để mà lấy ra theo thứ tự từ nhỏ đến lớn. Nếu bạn áp dụng cho rau cải thì nên lấy chúng ra trước 6s, còn nếu cho thịt và cá thì nên lấy ra trước 10s :myemo0123:

Stir frying

Giống như Cutting, game cũng yêu cầu bạn di chuyển bút theo những đường mà game đã vạch ra. Món ăn sẽ hoàn thành sau khi bạn đã xào đủ.

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
=====================
Thực đơn ( Recipe )
=====================

~ Trứng trộn salad: Nó sẽ ngon hơn khi được để giữa 2 lát bánh mì
Khá ngon theo kiểu của nó
Nguyên liệu: Egg (trứng), Salt (muối), Pepper(hạt tiêu) (Cut).

~Salad cải trắng:Một ít gia vị nhưng hương vị nó giúp tinh thần tỉnh táo hơn.
Nguyên liệu: Radish (cải trắng), Rock Salt (muối cục), Blue Seed (hạt đậu xanh)(Cut).

~salad rễ cây burdock:Độ giòn của nó khiến cho nó rất ngon.
Nguyên liệu: Burdock, purple bean (đậu tím), Chilli (ớt) (Cut).

~Salad rong biển:Dễ làm,rất tốt cho sức khỏe mà lại rất ngon.
Nguyên liệu: Seaweed (rong biển), Purple Bean, Blue Seed (Cut).

~ Sea Bass Sashimi: Công việc chuẩn bị ko dễ chút nào nhưng nó rất ngon.
Nguyên liệu: Sea Bass, Chives, Blue Seed, Purple Bean (Cut).

~ Sashimi Platter:Có nhiều kiểu cá đã từng được dùng để làm món shashimi tuyệt diệu này.
Nguyên liệu: Various fish (có thể sử dụng bất cứ loại cá nào), Purple Bean, Chives (Cut).

~ Fruit Platter: Một món tráng miệng bằng các loại trái cây khác nhau, khá phổ biến ở những nước nhiệt đới phía nam.
Nguyên liệu: Guava (ổi), Passion Fruit (trái hồng), Other Fruits (những loại trái cây khác), Sap Drop (Cut).

~ Khoai tây chiên:rất dễ làm, công việc của bạn là đem chiên và rắc 1 ít muối lên bề mặt.
Nguyên liệu: Potato (khoai tây), Rock Salt, Pepper Seed (Grill).

~ Sweetfish nướng: đây là 1 món ăn rất đơn giản,nhưng đây chính là cách mà sweetfish nên được làm.
Nguyên liệu: Sweetfish, Rock Salt (Grill).

~ Trai nướng: Nếu nguyên liệu tốt thì món ăn sẽ rất ngon
Nguyên liệu: Clam (trai), Purple Bean (Grill).

~ Gà nướng: dinh dưỡng, với 1 ít dầu.
Nguyên liệu: Chicken Meat** (thịt gà), Rock Salt, Pepper Seed (Grill).
**heo và vịt cũng được làm theo cách này.

~ Cá hồi nướng: ngay cả da cũng ngon.
Nguyên liệu: Salmon (cá hồi), Rock Salt, Purple Bean (Grill).

~ Grilled Masu Salmon: Món ăn rất ngon khi cá còn tươi
Nguyên liệu: Masu Salmon, Rock Salt (Grill).

~ Cá hồi nướng bơ: mùi bơ từ đĩa thức ăn có thể làm bạn thèm ăn
Nguyên liệu: Rainbow Trout (cá hồi cầu vồng), Onion (hành củ), Rock Salt, Brown Seed (đậu nâu)(Grill).

~ Cá hồi xiên que: Đặt những lát cá mồi lên que và xoay nó thật nhanh.Nó mang lại hương vị thật sự của mỗi món ăn
Nguyên liệu: Masu Salmon, Carrot, Rock Salt, Pepper Seed (Grill).

~ Thịt sói áp chảo: Ngay cả được nấu trên lửa thì thịt cũng giữ được hương vị tuyệt vời của nó.
Nguyên liệu: Wolf Meat (thịt sói), Milk (sữa), Carrot, Brown Seed (Grill).

~Thịt heo xào kiểu nhiệt đới:Món ăn của 1 hòn đảo nhiệt đới.Thịt có mùi hương của khóm.
Nguyên liệu: Boar meat (heo rừng), Pineapple (khóm), Rock Salt, Pepper Seed (Stir-Fry).

~ Pan-fried Flatfish: Flatfish là 1 món ăn rất phổ biến của người pháp.
Nguyên liệu: Flatfish, Brown Seed, Pepper Seed (Stir-Fry).

~ Cua tráng trứng:1 món ăn của người trung quốc.
Nguyên liệu: Crab (cua), Egg, Rock Salt, Pepper Seed (Stir-Fry)

~Trứng chiên kiểu Ý: rất to.
Nguyên liệu: Potato, Onion, Egg, Rock Salt, Pepper Seed (Stir-Fry).

~ Trai xào bơ: Xào nó cùng với vỏ, cũng ngon như súp.
Nguyên liệu: Short Neck, Rock Salt, Brown Seed (Stir-Fry).

~ Burdock xào:Gia vị là phần khó nhất.
Nguyên liệu: Burdock, Carrot, Purple Bean, Tree Sap (nhựa cây) (Stir-Fry).

~ Món trứng chiên mặt trời: Bạn sẽ thích chúng chứ?
Nguyên liệu: Egg, Rock Salt, Pepper Seed (Stir-Fry).

~ Rainbow Trout Sautee: giống cách nấu nướng của người pháp
Nguyên liệu: Rainbow Trout, Carrot, Potato, Brown Seed, Pepper Seed
(Stir-Fry).

~ Sea Bass áp chảo: Vị chua,ngọt của passion fruit mang lại hương vị cho món ăn này
Nguyên liệu: Sea Bass, Carrot, Potato, Passion Fruit, Brown Seed, Pepper
Seed (Stir-Fry).

~ Boiled Pork Salad: Thơm ngon đến ngạc nhiên. Nó thì tuyệt ngay cả khi tôi ko đói.
Nguyên liệu: Boar meat, Vegetable (rai cải), Purple Bean, Blue Seed (Boil).

~ Trai hầm với hành: Phải bắt nhiều trai để làm món này.
Nguyên liệu: Clam, Milk (sữa), Onion, Yellow Bud (nụ hoa), Rock Salt (Boil).

~ Thịt hầm với khoai tây: Thật là khó để làm ra hương vị này.
Nguyên liệu: Meat, Potato, Carrot, Purple Bean, Tree Sap Drop (Boil).

~ Pot-au-feu: hầm thịt và rau, 1 món ăn nổi tiếng của người pháp.
Nguyên liệu: Boar meat, Potato, Onion, Carrot, Yellow Bud, Rock Salt
(Boil).

~ Súp cá mồi: Súp được làm với bánh bao cá hồi.
Nguyên liệu: Sardine, Chives, Purple Bean, Pepper Seed (Boil).

~ Súp hành: Nhiều hành , nhiều dinh dưỡng.
Nguyên liệu: Onion, Carrot, Yellow Bud, Rock Salt (Boil).

~ Súp heo: Tôi ko hi vọng nó ngon, nhưng nó rất tuyệt.
Nguyên liệu: Pigeon meat, Chives, Rock Salt, Pepper Seed (Boil).

~ Duck Hot Pot:Thịt vịt rất ngon khi dùng chung với hành.
Nguyên liệu: Duck meat (thịt vịt), Chives, Rock Salt, Pepper Seed (Boil).

~ Trứng luộc:Dễ làm mà lại ngon.
Nguyên liệu: Egg, Rock Salt (Boil).

~ Salmon Hot Pot:Chives và cải trắng sẽ ngăn chặn mùi tanh của cá.
Nguyên liệu: Salmon (cá hồi), Chives, Carrot, Radish (củ cải trắng), Purple Bean, Rock Salt
(Boil).

~ Raccoon Hot Pot:1 món ăn nổi tiếng của người nhật.
Nguyên liệu: Raccoon meat (thịt gấu trúc), Carrot, Onion, Purple Bean, Rock Salt (Boil).

~ Pork Miso Soup:Rất tuyệt khi húp từng ngụm vào những đêm tròi lạnh giá, làm ấm cơ thể.
Nguyên liệu: Boar meat, Radish, Chives, Purple Bean, Rock Salt (Boil).

~ Nai áp chảo:Bây giờ đây là món ăn của mọi người, ăn càng nhiều càng tốt.
Nguyên liệu: Deer meat (thịt nai), Carrot, Burdock, Chives, Purple Bean, Rock Salt
(Boil).

~ Măng luộc: Một món ăn đậm chất gia đình nhật.
Nguyên liệu: Bamboo Shoot (măng), Carrot, Burdock, Chives, Purple Bean, Rock Salt
(Boil).

~ Cream Stew: Creamy stew làm ấm bạn từ trong ra ngoài.
Nguyên liệu: Meat, Milk, Carrot, Potato, Yellow Bud, Pepper Seed (Boil).

~ Fried Sillanginoid: chiên nó và ăn luôn cả xương, vị ngọt lan ra trong miệng.
Nguyên liệu: Sillanginoid, Rock Salt (Deep Fry).

~ Onion Rings: Nấu sẽ tuyệt.
Nguyên liệu: Onion, Rock Salt (Deep Fry).

~ French Fries:Mọi người đều yêu thích những món xào của người Pháp,một món snack dễ làm mà ngon.
Nguyên liệu: Potato, Rock Salt, Pepper Seed (Deep Fry).

~Hào xào: Tôi ko bao giờ cố ăn sống nó.
Nguyên liệu: Oyster (hào), Rock Salt (Deep Fry).

~ Gà chiên: Giòn từ bên ngoài, ngọt từ bên trong.
Nguyên liệu: Chicken, Purple Bean, Rock Salt (Deep Fry).

~ Mixed Tempura: Nhiều rau, giòn và tuyệt!
Nguyên liệu: Potato, Burdock, Carrot, Rock Salt (Deep Fry).

~ Potato Salad: Mayo thì tuyệt nhưng nó vẫn ngon với muối và tiêu.
Nguyên liệu: Potato, Carrot, Rock Salt, Pepper Seed (Steam).

~Cua luộc: Cua thì tuyệt khi luộc.
Nguyên liệu: Crab, Purple Bean (Steam).

~ Egg Hotchpotch: tuyệt với hương vị rất tinh tế.
Nguyên liệu: Chicken meat, mushroom (nấm), egg, Purple Bean, Rock Salt (Steam).

~ Nhím biển hấp:Nếu có 1 ít gạo sẽ càng ngon hơn.
Nguyên liệu: Sea Urchin (nhím biển), Purple Bean (Steam).

~ Pudding trứng: 1 Món tráng miệng ngon, đỉnh cao chắc chắn sẽ mang lại nụ cười trên khuôn mặt của bạn!
Nguyên liệu: Egg, Tree Sap Drop, Brown Seed (Steam).

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
========================
Cách xây dựng
========================

Bạn sẽ có nhiều thứ để làm trong Lost in Blue 2 này để mà làm cho cuộc sống của bạn dễ dàng hơn

------------------------
1. Bàn ghế
------------------------

Lần 1:
- Log x 1
- Rope x 2

Lần 2:
- Log x 1
- Rope x 2

Lần 3:
- Log x 2
- Rope x 2

Lần 4:
- Log x 2
- Rope x 2

Lần 5:
- Log x 2
- Rope x 2
- Fur x 3

Tổng cộng:
- Log x 8
- Rope x 10
- Fur x 3

-------------------------
2. Kệ chứa đồ
------------------------

Lần 1:
- Log x 1
- Rope x 1

Lần 2:
- Log x 2
- Rope x 2

Lần 3:
- Log x 4
- Rope x 3

Tổng cộng:
- Log x7
- Rope x 6

------------------------
3. Giường
------------------------

Lần 1:
- Log x 2
- Rope x 1
- Leaf x 6

Lần 2:
- Log x 2
- Rope x 2
- Leaf x 6

Lần 3:
- Log x 2
- Rope x 3
- Fur x 4

Tổng cộng:
- Log x 6
- Rope x 6
- Leaf x 12
- Fur x 4

------------------------
4. Đồ hun khói
------------------------

Lần 1:
- Log x 1
- Rope x 1

------------------------
5. Bè gỗ 1
--------------------------

Lần 1:
- Log x 2
- Rope x 1

Lần 2:
- Log x 2
- Rope x 1

Lần 3:
- Log x 2
- Rope x 2

Tổng cộng:
- Log x 6
- Rope x 4

6. Bè gỗ 2

Lần 1:
- Log x 3
- Rope x 3

Lần 2:
- Log x 3
- Rope x 3

Lần 3:
- Log x 3
- Rope x 3

Lần 4:
- Log x 3
- Rope x 3

Lần 5:
- Log x 3
- Rope x 3
- Fur x 6

Tổng cộng:
- Log x 15
- Rope x 15
- Fur x 6

-------------------
7. Ngôi nhà trên cây
-------------------

Lần 1:
- Log x 4
- Rope x 4

Lần 2:
- Log x 4
- Rope x 4

Lần 3:
- Log x 4
- Rope x 4

Lần 4:
- Log x 4
- Rope x 4

Lần 5:
- Log x 3
- Rope x 3

Lần 6:
- Log x 3
- Rope x 3

Lần 7:
- Log x 3
- Rope x 3
- Leaf x 10

Tổng cộng:
- Log x 25
- Rope x 25
- Leaf x 10

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
=====================
Phương pháp lặn
=====================

Bạn chỉ có thể lặn khi bạn đã hoàn thành ngôi nhà trên cây thứ 2. Hãy đến chỗ những tảng đá ngoài biển lúc thủy chiều đã rút. Mỗi chỗ lặn đều có 1 giờ thủy chiều rút khác nhau và giờ thủy chiều rút lúc vào chỗ tảng đá luôn khác lúc ra khỏi tảng đá (thường là cách nhau 1g 30).Những giờ mà thủy chiều rút thường là 6g, 8g, 10g, 12g (lúc bước vào chổ tảng đá),còn lúc bước ra được thì cứ thêm 1g30 vào!!!
Đến được chỗ hòn đá rồi thì bạn nhấn diving và lặn xuống.Sau khi lặn xuống đến 1 mức nào đó bạn sẽ được cảnh báo là có cá mập đang đến, hãy nhấn chặt vào chỗ mà mũi tên đang chỉ đến (hold breath), công việc này nghĩa là bạn phải ngưng thở khi gặp cá mập để tránh tạo bong bóng khí làm cho cá mập phát hiện ra bạn.Sau khi cá mập đi qua thì tiếp tục lặn tiếp thôi.Để lặn bạn phải vẽ những “chữ U lật ngược” 1 cách liên tục và luôn chú ý đến lương khí mà bạn còn để nếu ko lên kịp mặt nước thì bạn sẽ bị mất đi 20 life point và những thứ bạn vừa lặn lấy được cũng sẽ bị mất luôn.Thông thường còn 30 s thì nên trồi lên mặt nước chứ đừng ở dưới đó nữa.
Khi đã lặn được đến đáy biển thì hãy đụng vào những chỗ bạn muốn search và tìm thôi (♥^0^♥)
Map A: bạn có thể có được khi lặn ở beach 4
Map B: beach 3
Map C: beach 1
Map D:từ con grorilla

=======================
Các loại lure (con mồi)
=======================

Tất cả các lure đều có thể được làm khi bạn bắt 1 con cá ở hồ vào ban đêm, trừ lure đặc biệt thì bạn phải bắt được 30 con cá Arowana, Black Bass, và Striped Breakperch. Nếu bạn ko muốn gặp bất cứ rắc rối gì thì tốt nhất là bạn nên hoàn thành game với bất kì kết thúc nào để mà có thể unlock được mục chơi serious survival, đây là phần chơi mà bạn có thể làm các lure ngay từ lúc bắt đầu. Sau đây là danh mục các lure:

1. Round Lure A:
- Con mồi này được làm từ gỗ.Làm nó di chuyển để bắt những con cá hiếm.Hi vọng là cá sẽ cắn câu hôm nay!

2. Round Lure B:
- Con mồi này được làm từ gỗ.Làm nó di chuyển để bắt những con cá hiếm.Sử dụng tốt ở hồ!

3. Round Lure C:
- Con mồi này được làm từ gỗ.Làm nó di chuyển để bắt những con cá hiếm.Sử dụng tốt ở hồ!

4. Thin Lure A:
- Con mồi này được làm từ gỗ.Làm nó di chuyển để bắt những con cá hiếm.Hi vọng là cá sẽ cắn câu hôm nay!

5. Thin Lure B:
- Con mồi này được làm từ gỗ.Làm nó di chuyển để bắt những con cá hiếm.Sử dụng tốt ở sông!

6. Thin Lure C:
- Con mồi này được làm từ gỗ.Làm nó di chuyển để bắt những con cá hiếm.Sử dụng tốt ở sông!

7. Long Lure A:

8. Long Lure B:
- Con mồi này được làm từ gỗ.Làm nó di chuyển để bắt những con cá hiếm.Sử dụng tốt ở ngoài đại dương!

9. Long Lure C:
- Con mồi này được làm từ gỗ.Làm nó di chuyển để bắt những con cá hiếm.Sử dụng tốt ở ngoài đại dương!

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
========================
Cách săn bắt và chiến đấu
========================

Trong lost in blue 2 này bạn sẽ có nhiều kẻ thù (nói chính xác là mấy con thú dữ đó mà) để chiến đấu cũng như có nhiều thú rừng để săn bắt. Khi bạn bị thú dữ tấn công thì bạn sẽ vào màn hình chọn vũ khí để trang bị như: lao, cung.Sau đó bạn sẽ được đưa tới cảnh chiến đấu :em16:. Hệ thống chiến đấu như sau: màn hình cảm ứng sẽ hiện cảnh bạn đang đối mặt với kẻ thù, có 2 mũi tên ở 2 bên nếu bạn nhấn vào hướng nào thì bạn sẽ bước 1 bước về hướng đó, cầm bút nhấn vào con thú nghĩa là bạn tấn công nó (bạn cũng có thể nhấn A để làm việc này nhưng mình nghĩ là khi dùng cung thì hãy nhấn A, còn dùng lao đâm thì cứ thọt vào màn hình đi cho tiện) :myemo0138:
Nguyên tắc để là người chiến thắng hay nói chính xác là ko bị thú dữ làm game over đó là: hãy đợi cho con thú chuẩn bị tấn công mình thì nhấn vào cái mũi tên để dịch chuyển đi sang hướng khác tránh bị tấn công, sau khi con thú nhào tới thì nhấn liên tục vào nó để tấn công cứ làm thế đến khi nó tiêu đời  !!!:em11:
Những con thú dữ mà bạn sẽ gặp trong game là: cọp, cá sấu, sói thậm chí cả heo rừng khi nó nổi giận :em13: còn các con thú còn lại đều hiền vì chúng đều bỏ trốn khi gặp bạn.>:)
Độ nguy hiểm của các con thú như sau: sói (lúc nào cũng kiếm bạn tấn công vào đêm khuya nhưng lại tấn công rất yếu nên ko được xem là đáng ngại lắm ) < cá sấu ( đứng 1 chỗ nhưng lại có 1 bộ da cứng và hàm răng sắc nhọn nên khá nguy hiểm ) < cọp (cũng đứng 1 chỗ nhưng tấn công mạnh nhất và có thể phản công lại bạn) .Để đối phó với bọn này tốt nhất bạn nên trang bị cung tên hoặc mang lao sắt.
Độ sắc bén của vũ khí bạn có thể xem được khi di chuyển đến vũ khí đó và xem cái dòng độ sắc bén ở bên trái, độ bền cũng thế. Ngoài ra bạn còn biết được khi nhìn vào độ mất máu của con thú khi bị đâm,và độ bền thì sau khi chiến đấu mà nó bị hư thì độ bền của nó là yếu :myemo0121:
Độ sắc bén như sau: xương thú mài nhọn < đá < sắt
Độ bền như sau: bamboo < khúc gỗ thẳng < sắt
Độ chính xác sẽ cao hơn khi bạn có gắn thêm lông vào mũi tên
Độ dẽo tốt nhất cho cung là khi dùng bamboo
Độ cứng thì như sau :bamboo < khúc gỗ thẳng < sắt
Hãy áp dụng chúng cho việc tạo công cụ để mà có thể làm ra những công cụ tốt nhất (♥^____^*)

.

Nào ta cùng đặt bẫy :). Vài giây sau quay lại xem bẫy :))

Còn về cách săn bắt thì như sau:
+ Nếu là thú lớn như nai, heo rừng, dê thì đầu tiên hãy đứng ở ngay trước mặt nó 1 khoảng cách vừa đủ ko quá xa cũng ko quá gần để ko làm nó hoảng sợ bỏ chay.Quan sát cách di chuyển của nó,thường là sẽ thành 1 vòng tròn. Khi đã xác định được vị trí thì lại đó đặt bẫy và đợi nó đi qua dính bẫy và cứ thế mà lao vào nó đâm đến khi nó chết.Tuy nhiên dê thì bạn có thể bắt sống để lấy sữa mỗi ngày. Sử dụng bẫy lớn để bắt ( 1 stick + 1 vine )
+ Nếu là thú nhỏ thì ta bắt bẫy nhỏ và công việc này rất đơn giản bạn đặt bẫy xong rồi cứ mấy giây lại đến chỗ cái bẫy mà kiểm tra thử. Nếu có thì khi giỡ rỗ ra hãy dùng bút giữ lấy nó và kéo vào cái thau làm thịt. Những con thú nhỏ thì bao gồm: vịt, sóc, chuột, bồ câu. Bẫy nhỏ (1 basket + 1 twig)
+ Bạn cũng có thể làm bẫy cá để bắt cá nhưng ko dễ có như bẫy thú nhỏ và thật là mất thời gian thay vì bạn có thể dễ dàng có bằng việc dùng lao bắt cá. Bẫy cá (1 basket + 1 vine)

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
========================
Picture book
========================

Tool (công cụ)

1. Fire Starter (đồ tạo lửa nguyên thủy):
- Bark + Twig.
- Một công cụ rất thô sơ. Đòi hỏi rất nhiều sự kiên nhẫn. Hoạt động theo nguyên tắc dùng hai tay xoay khúc gỗ nhiều lần trên mãnh gỗ mục để tạo ra lửa nhờ lực ma sát

2. Fire Starter w/ Bow (đồ tạo lửa với cung):
- Bark + Twig + Bow (Wooden/Bamboo).
- Một công cụ hữu ích đã được cải tiến. Việc sử dụng cung để xoay que củi sẽ khiến việc tạo lửa trở nên nhanh chóng,dễ dàng hơn.

3. Bamboo Fishing Rod A:
- Green Bamboo + Tree Vine + Sharpened Bone.
- Cái cần câu này được làm từ 1 thanh trúc với lưỡi câu được làm từ xương thú đã được mài nhọn. Một công cụ tốt để bắt cá nhưng kĩ năng mới là điều quan trọng.

4. Bamboo Fishing Rod B:
- Green Bamboo + Tree Vine + Sharpened Stone.
- Cái cần câu này được làm từ 1 thanh trúc với lưỡi câu được làm từ hòn đá đã được mài nhọn. Một công cụ tốt để bắt cá nhưng kĩ năng mới là điều quan trọng.

5. Wooden Fishing Rod A:
- Stick + Tree Vine + Sharpened Bone.
- Cái cần câu này được làm từ 1 thanh gỗ với lưỡi câu được làm từ xương thú đã được mài nhọn. Một công cụ tốt để bắt cá nhưng kĩ năng mới là điều quan trọng.

6. Wooden Fishing Rod B:
- Stick + Tree Vine + Sharpened Stone.
- Cái cần câu này được làm từ 1 thanh gỗ với lưỡi câu được làm từ hòn đá đã được mài nhọn. Một công cụ tốt để bắt cá nhưng kĩ năng mới là điều quan trọng.

7. Wooden Bow:
- Stick + Tree Vine.
- Cái cung này được làm từ 1 thanh gỗ. Tuy nhiên việc săn bắn lại chú trọng kĩ năng hơn là hiệu năng của công cụ.

8. Bamboo Bow:
- Green Bamboo + Tree Vine.
- Cái cung này được làm từ 1 thanh trúc. Tuy nhiên việc săn bắn lại chú trọng kĩ năng hơn là hiệu năng của công cụ.

9. Bamboo Arrows A [10]:
- Green Bamboo + Sharpened Stone.
- Mũi tên này được làm từ 1 thanh trúc với 1 hòn đá được mài nhọn. Sử dụng cùng với cung để săn bắt và chiến đấu. 1 mũi tên chỉ có thể được sử dụng 1 lần. Độ chính xác ko cao.

10. Bamboo Arrows B [10]:
- Green Bamboo + Sharpened Stone + Feather.
- Mũi tên này được làm từ 1 thanh trúc với 1 hòn đá được mài nhọn và 1 cái lông được gắn sau đuôi tên. Sử dụng cùng với cung để săn bắt và chiến đấu. 1 mũi tên chỉ có thể được sử dụng 1 lần. Độ chính xác cao do đã được gắn thêm lông vào.

11. Bamboo Arrows C [10]
- Green Bamboo + Sharpened Bone.
- Mũi tên này được làm từ 1 thanh trúc với 1 xương thú được mài nhọn. Sử dụng cùng với cung để săn bắt và chiến đấu. 1 mũi tên chỉ có thể được sử dụng 1 lần. Độ chính xác ko cao.

12. Bamboo Arrows D [10]:
- Green Bamboo + Sharpened Bone + Feather.
- Mũi tên này được làm từ 1 thanh trúc với 1 xương thú đã được mài nhọn và 1 cái lông được gắn sau đuôi tên. Sử dụng cùng với cung để săn bắt và chiến đấu. 1 mũi tên chỉ có thể được sử dụng 1 lần. Độ chính xác cao do đã được gắn thêm lông vào.

13. Wooden Arrows A [10]:
- Twigs + Sharpened Bone.
- Mũi tên này được làm từ 1 thanh gỗ với 1 xương thú được mài nhọn. Sử dụng cùng với cung để săn bắt và chiến đấu. 1 mũi tên chỉ có thể được sử dụng 1 lần. Độ chính xác ko cao.

14. Wooden Arrows B [10]:
- Twigs + Sharpened Bone + Feather.
- Mũi tên này được làm từ 1 thanh gỗ với 1 xương thú đá được mài nhọn và 1 cái lông được gắn sau đuôi tên. Sử dụng cùng với cung để săn bắt và chiến đấu. 1 mũi tên chỉ có thể được sử dụng 1 lần. Độ chính xác cao do đã được gắn thêm lông vào.

15. Wooden Arrows C [10]:
- Twigs + Sharpened Stone.
- Mũi tên này được làm từ 1 thanh gỗ với 1 hòn đá được mài nhọn. Sử dụng cùng với cung để săn bắt và chiến đấu. 1 mũi tên chỉ có thể được sử dụng 1 lần. Độ chính xác ko cao.

16. Wooden Arrows D [10]:
- Twigs + Sharpened Stone + Feather.
- Mũi tên này được làm từ 1 thanh gỗ với 1 hòn đá đã được mài nhọn và 1 cái lông được gắn sau đuôi tên. Sử dụng cùng với cung để săn bắt và chiến đấu. 1 mũi tên chỉ có thể được sử dụng 1 lần. Độ chính xác cao do đã được gắn thêm lông vào.

17. Iron Arrows A [10]:
- Iron Rod.
- Mũi tên này được làm từ 1 thanh sắt. Sử dụng cùng với cung để săn bắt và chiến đấu. 1 mũi tên chỉ có thể được sử dụng 1 lần. Độ chính xác ko cao.

18. Iron Arrows B [10]:
- Iron Rod + Feather
- Mũi tên này được làm từ 1 thanh sắt và 1 cái lông được gắn sau đuôi tên. Sử dụng cùng với cung để săn bắt và chiến đấu. 1 mũi tên chỉ có thể được sử dụng 1 lần. Độ chính xác cao do đã được gắn thêm lông vào.

19. Bamboo Spear A:
- Green Bamboo.
- Cái lao này được mài nhọn đầu từ 1 thanh trúc. Nó ko phải là vũ khí bén nhất nhưng nên nhớ kĩ thuật cũng là 1 phần quan trọng trong việc bắt cá .

20. Bamboo Spear B:
- Green Bamboo + Sharpened Stone.
- Cái lao này là 1 thanh trúc gắn với 1 hòn đá đã được mài nhọn, nên nhớ kĩ thuật cũng là 1 phần quan trọng trong việc bắt cá.

21. Bamboo Spear C:
- Green Bamboo + Sharpened Bone.
- Cái lao này là 1 thanh trúc gắn với 1 xương thú đã được mài nhọn, nên nhớ kĩ thuật cũng là 1 phần quan trọng trong việc bắt cá.

22. Wooden Spear A:
- Stick.
- Cái lao này được mài nhọn đầu từ 1 thanh gỗ. Nó ko phải là vũ khí bén nhất nhưng nên nhớ kĩ thuật cũng là 1 phần quan trọng trong việc bắt cá.

23. Wooden Spear B:
- Stick + Sharpened Stone.
- Cái lao này là 1 thanh gỗ gắn với 1 hòn đá đã được mài nhọn, nên nhớ kĩ thuật cũng là 1 phần quan trọng trong việc bắt cá.

24. Wooden Spear C:
- Stick + Sharpened Bone.
- Cái lao này là 1 thanh gỗ gắn với 1 xương thú đã được mài nhọn, nên nhớ kĩ thuật cũng là 1 phần quan trọng trong việc bắt cá.

25. Iron Spear:
- Iron Rod.
- Cái lao này được mài nhọn đầu từ 1 thanh sắt. Nó ko phải là vũ khí bén nhất nhưng nên nhớ kĩ thuật cũng là 1 phần quan trọng trong việc bắt cá.

26. Wooden Torch:
- Stick + Lard.
- Một cây đuốc được làm từ gỗ, có thể mang đi xa. Lửa của nó thì sáng nhưng nó ko giữ được lâu.

27. Bamboo Torch:
- Green Bamboo + Lard.
- Một cây đuốc được làm từ trúc, có thể mang đi xa. Lửa của nó thì sáng nhưng nó ko giữ được lâu.

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
Materials

1. Tree Vine:
- Tìm được ở Jungle.
- Rất đàn hồi và ko dễ bị đứt,1 nguyên liệu xây dựng tốt.

2. Tree Bark:
- gần những cái cây.
- Là những vỏ cây hoàn toàn khô. Được dùng để làm đồ tạo lửa.

3. Leaf:
- gần những cái cây.
- Cái lá này thì lớn và đàn hồi, điều đó làm cho nó khó có thể bị rách. Một vật liệu quen thuộc để làm đồ che phủ bên ngoài.

4. Log:
- Thường gặp ở Jungle và những bãi biển.
- Tôi có thể sử dụng nó như gỗ. Tôi sẽ cần nhiều để làm những trang thiết bị lớn.

5. Stick:
- gần những cái cây.
- Những thanh gỗ chắc chắn, một công cụ rất hữu ích để tạo những công cụ. Nó cũng được dùng để đốt .

6. Twigs:
- gần những cái cây.
- Những nhánh cây này thì khô ráo và khá thẳng, có thể dùng để tạo công cụ hoặc nhóm lửa.

7. Large Bone:
- Sau khi nấu 1 con thú lớn thì xương của nó sẽ xuất hiện trên nền nhà .
- Chúng ta có thể có những thứ này từ những con thú lớn.Thường được dùng để làm lưỡi câu và vũ khí.Công cụ làm từ nó thì rất bén và chắc chắn.

8. Fur:
- Có được sau khi giết 1 con thú lớn hoặc trung bình.
- Tôi phải bắn những con thú lớn để có những thứ này. Nó mềm và ấm vì vậy tôi dùng nó để làm giường.

9. Stone:
- Ở những bãi biển.
- Cái dạng đá này thì rất thông dụng và dễ tìm.Chúng có thể sử dụng để làm lưỡi câu và vũ khí.

10. Green Bamboo:
- Ở khu rừng trúc.
- Thẳng và rất dẽo.Có thể sử dụng như 1 thanh gỗ hoặc dùng để đan rỗ.Một vật dụng rất là hữu ích.

11. Feather:
- Giết 1 con chim.
- Một cái long chim có hình dạng tốt khi gắn vào 1 mũi tên sẽ khiến nó bay thẳng và sẽ giúp cải thiện độ chính xác hơn.

12. Lard:
- Giết 1 con thú lớn.
- Có được từ việc săn bắn, có thể dùng để làm dầu hoặc để chiên thức ăn.

13. Sharpened Stone:
- Sử dụng menu tool để làm bén 1 hòn đá.
- Một hòn đá đã được mài nhọn có thể dùng để làm mũi nhọn của vũ khí hoặc làm lưỡi câu.

14. Sharpened Bone:
- Sử dụng menu tool để làm bén xương.
- Xương đã được mài nhọn có thể dùng để làm mũi nhọn của vũ khí hoặc làm lưỡi câu.

15. Basket:
- Nhồ partner làm khi mang trúc về nhà.
- Một cái rỗ làm từ trúc nó có thể dùng để làm bẫy.

16. Iron Rod:
- Tìm được sau 1 trận song thần hoặc bằng cách lặn.
- Một cây sắt thẳng và chắc chắn.Rất tốt để làm những công cụ cứng cáp nhưng khó à biết đươc tương lai .

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
Fish

1. Abalone:
- Bằng cách lặn.
- Con trai 1 mảnh lớn này có thể tìm thấy gần những hòn đá.Cái vỏ của nó có kết cấu rất mấp mô để che đậy thịt của nó bên trong.Một món đồ biển giòn.

2. Short-neck:
- Những mô đá ở biển.
- Dễ tìm thấy khi đi dọc bờ biễn.Nó rất tuyệt khi được dùng dùng để làm món sô đơ.Bạn sẽ cần sữa, rau cải và gia vị để làm nó.

3. Clam:
- Bằng cách lặn.
- Thịt của nó rất là nhiều. Nó là 1 con trai 2 mãnh.
Nó thì rất ngon khi dùng để nướng hoặc làm súp.

4. Scallop:
- Bờ biển 3 vào lúc thủy triều thấp.
- 1 dạng trai 1 mãnh lớn. Nó ở đại dương vì vậy rất khó bắt.
Cơ hội tốt nhất để bắt là khi thủy triều xuống.Nó là 1 miếng thịt tươi ngon.

5. Oyster:
- Bờ biển 3 lúc thủy triều thấp và lặn.
- Nó được xem như là “ sữa của đại dương”.Nhiều chất dinh dưỡng.Tôi nghe là có thể ăn sống nhưng là 1 người bị lạc trên hòn đảo hoang sơ này, tôi ko mún mình bị bệnh vì vậy thay vào đó tôi sẽ nấu nó.

6. Freshwater Clam:
- Nằm trên những bãi cát.
- Bạn có thể tìm thấy chúng nhiều ở những bãi biển và ngoài đại dương,Nó là 1 con sò có kích thước nhỏ.Khá ngon khi làm súp. Tôi tự hỏi là mình cần bao nhiêu để làm đầy nồi súp ???

7. Sea Weed:
- Ở những bãi biển.
- Rong biển thường trôi dạt vào bờ.Một nguồn thực phẩm rất dễ kiếm.Nhiều khoáng chất , ngon khi được thêm vào súp.

8. Red Sea Urchin:
- Bằng cách lặn.
- Được bảo vệ bởi những cái gai.Đập vở cái võ bên ngoài và ăn nó khi nó còn tươi sẽ rất là tuyệt.1 Món đồ biển ngon .

9. Mackerel:
- Câu hoặc dùng lao đâm ở beach 2.
- Con cá này ko cần phải kéo mạnh.Nó khá dễ bắt, ngon khi dùng để nướng hoặc chiên.

10. Striped Breakperch:
- Câu vào ban đêm,ngay bên phải beach 2.
- Một con cá thường bơi dọc theo bờ biễn, có sự khác ở cái viền trắng hoặc đen và có thể biết khi gặp 1 cú kéo mạnh.

11. Sillaginoid:
- Câu ở beach 1, 2 và 3.
- Thường thấy những con cá nhỏ đẹp. Ngon khi được nướng hoặc chiên.

12. Balloon Fish:
- Câu ở beach 1 và 2.
- Thuộc loại cá có độc, nó có khá nhiều gai.Vì vậy nó rất khó để chuẩn bị và có rất ít thịt.Thường được dùng để làm súp.

13. Moray:
- Câu ở beach 2 và 3.
- Nó có 1 hàm răng lởm chởm nhọn, có thể làm bạn bị thương nặng nếu nó cắn. mặc dù có 1 vẻ bề ngoài to lớn và hung dữ, nhưng nó lại cho ta những miếng thịt trắng thơm ngon.

14. Sardine:
- Câu ở Beach 2.
- Nó bơi theo đàn gần mặt nước.Nó ko kéo mạnh vì vậy nó dễ bắt.Nó ko làm bạn no nhưng nó lại ngon khi nướng.

15. Stingfish:
- Câu ở Beach 4.
- Một con cá sống gần bờ mà thường đớp bất cứ con mồi nào.Nó có 1 cái đầu to, miệng rộn và mắt lớn nhưng nó rất ngon.Nọc độc từ cái vẫy của nó thì rất nguy hiểm.

16. File Fish:
- Câu ở Beach 2 or 3.
- Nó có 1 lớp da xù xì và cứng vì vậy để chuẩn bị nó bạn cần phải bỏ đi lớp da đó.Nó cho bạn những miếng thịt trắng ngon. Gan của nó thì lại ngon 1 cách khác thường!

17. Flat Fish:
- Câu ở Beach 4.
- Nó có 1 lớp da xù xì và cứng vì vậy để chuẩn bị nó bạn cần phải bỏ đi lớp da đó.Nó cho bạn những miếng thịt trắng ngon. Gan của nó thì lại ngon 1 cách khác thường!

18. Sea Bream:
- Bên phải của Beach 3.
- 1 con cá màu đỏ thuộc kiểu khỏe mạnh.Bạn sẽ hạnh phúc khi bắt được nó.Nó ngon kể cả bạn hấp hay nướng.

19. Parrot Fish:
- Câu ở Beach 2 or 4.
- 1 con cá nhiều màu sắc với 1 cái mủi khỏe.Thỉnh thoảng ó sẽ làm đứt dây câu cá.

20. Black Nibbler:
- ở Beach 2.
- Một con cá được biết đến bởi vì cái đuôi của nó thì dài hơn cả tuổi của nó. 1 con cá lớn với sức kéo mạnh và thường bỏ chạy đươc.

21. Yellowfin Goby:
- Vào lúc 11:00 AM, phía nam của Beach 3.
- Một con cá thường gặp trên mặt biển.Nó thường hé miện nhỏ hơn để thuận tiện khi đào hang đặt trứng.

22. Sea Bass:
- Ở Beach 4.
- Con cá này được gọi bằng những cái tên khác nhau vào những thời kì phát triển khác nhau.dễ bắt khi sử dụng lure để làm mồi.

23. Sweetfish:
- ở con song bên phải hang động đầu tiên .
- Nó chỉ có thể được bắt ở những con sông sạch.Cũng được nói là nếu sweetfish xuất hiện ở con song nào thì con song đó là sạch. Ngon khi nướng với muối!

24. Catfish:
- Phía tay phải trên cùng của cái hồ.
- Bắt nó ở sông. Nó sống ở phía trên bề mặt của lớp bùn
Vì vậy nó có mùi tanh. Ngon khi chiên.

25. Black Bass:
- Ban đêm ở khu vực ngôi nhà trên cây,câu gần miệng sông.
- Con cá này sống trong yên tĩnh ở những nơi nước ngọt.Tôi nghĩ nó ăn những con cá nhỏ.Nó cho những miếng thịt trắng ngon.

26. Arowana:
- Ở bên tay trái trong động ngầm .
- 1 con cá già,sống ở sông.Tôi nghĩ nó đã ăn những con cá nhỏ.Nhiều thịt nhưng thịt của nó lại ko ngon lắm.

27. Carp:
- Ở chính giữa trong động ngầm.
- Sống bình thản trong nhu74g dòng nước nước ngọt nôi có ít hoặc ko có dòng nước chảy qua.Cấn làm sạch bùn.Ngon khi hấp.

28. Eel:
- Southern part of the lake.
- This long, freshwater creature is easier to catch at night. Hard to
grab because it's skin is slimy. Fatty and very good when skewer broiled.
Highly nutritious.

29. Crucian:
- Bất cứ hồ hoặc sông nào.
- Con cá nước này thuộc dạng dễ bắt.Nó ốm và ít thịt để lấp đầy bao tử của tôi.

30. Char:
- Câu ở song gần ngôi nhà trên cây thứ 1.
- Thường núp trong những tảng đá gần suối,và hoạt động nhiều vào những ngày mưa.Tốt hơn là đi ra ngoài khi trời mưa để bắt chúng.

31. Salmon:
- phần chính giữa hồ.
- Thuộc dạng những con cá lớn mà hay đi ngược dòng đến nguồn.Thịt có 1 ít màu hồng.

32. Masu Salmon:
- hai màn hình ở bên trái hang động, có những tảng đá kê bước,ở cái màn thứ 3 đột nhiên đâm để có con cá này. Bạn sẽ có 1 con
Masu Salmon hoặc 1 con Crucian.
- Con Masu Salmon sống cả cuộc đời của nó ở sông.Ngon khi được nướng với muối.

33. Japanese Huchen:
- Hang động ngầm phía tay phải.
- Một con cá ma khổng lồ sống ở nước ngọt, nó thuận trọng và hiếm khi bị bắt. Điểm đặc trưng chính của nó là 1 cơ thể dài, lớn và 1 cái miệng rộng.

34. Rainbow Trout:
- Chính giữa bên trong hồ nước.
- Được biết như là những mẫu cầu vồng đang bơi cùng với những cái vẫy của nó.Bắt dễ khi dùng lure làm mồi.Ngon khi chiên áp chảo đến vàng nâu!

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
Animals

1. Hermit Crab:
- Đụng bãi cát biển để có cơ hội tìm nó.
- Con vật bé nhỏ khác thường này với cái vỏ trên có thể dần dần được tìm thấy khi search đủ lâu. Lấy nó ra khỏi vỏ là 1 công việc ko dễ dàng gì nhưng nó ngon khi làm súp.

2. Sand Crab:
- Một con cua nhỏ được tìm thấy khi search bãi biển.ko nhiều thịt nhưng có thể xay nát võ và tất cả để bỏ vào súp.

3. Coconut Crab:
- Một con cua với những cái càng lớn mà sống xung quanh những cây đước.Khó mà phá vỏ nó để lấy thịt.Nó rất tuyệt!!!

4. Tortoise:
- Đụng nền đất jungle để có cơ hội tìm nó.
- Một con ruà được tìm thấy ở jungle mà di chuyển chậm chạp và dễ bắt.
Bây giờ chúng ta nấu kiểu nào nhỉ? Súp hay nướng nhỉ...

5. Lizard:
- Đụng nền đất jungle để có cơ hội tìm nó.
- Loài bò sát có thể được bắt ở jungle.Tôi đã nắm được cách ăn chúng khi ở trên hòn đảo này.Nó thật sự có 1 mùi vị ngon.

6. Pit Viper:
- Khi đào rau cải, thỉnh thoảng xuất hiện 1 dấu “?” lớn hơn,Cứ chọt nó với cây bút của bạn để khiêu khích nó tấn công.
- Một con rắn độc nguy hiểm. Hiếm tấn công nếu ko bị khiêu khích,nhưng vết cắn của nó thì lại rất nguy hiểm.

7. Tarantula:
- Khi đào rau cải, thỉnh thoảng xuất hiện 1 dấu “?” lớn hơn,Cứ chọt nó với cây bút của bạn để khiêu khích nó tấn công.
- Một con nhện độc lớn trong tóc.Nhìn qua khá nguy hiểm nhưng độc của nó lại ko nguy hiểm lắm.

8. Boar:
- Vùng đồng cỏ và jungle.
- 1 con thú được tìm thấy ở vùng đồng cỏ.Nó đào đất để tìm rễ cây và côn trùng còn sống.Nó rất khỏe và khó để mang đi.Một con gấu có thể nguy hiểm nếu bạn ko cẩn thận.

9. Duck
- Dùng bẫy nhỏ.
- Con gà nước này có thể tìm ở hồ nước trung tâm của hòn đảo.
Chỉ có 1 ít thịt nhưng nên nấu với rau cải như là hầm vịt.

10. Deer:
- Vùng đồng cỏ và jungle.
- Một con thú được tìm thấy ở vùng đồng cỏ.con đực thì có sừng trên đầu , ó có nhiều thịt.

11. Raccoon:
- Vùng đồng cỏ.
- Một con thú nhát gan thường sống trong vùng đồng cỏ.
Nó thuộc về đêm và hiếm khi tìm thấy trong ngày.Nhiều thịt trong nó, làm 1 món hầm ngon.

12. Chicken:
- Bẩy nhỏ hoặc săn bắn ở vùng đồng cỏ.
- Con gà được tìm thấy ở vùng đồng cỏ với ít thịt trong nó.Chúng ta có thể bắt nó với bẫy và nếu chúng ta để nó sống,nó sẽ đẻ trứng mỗi ngày.Những quả trứng thì rất giàu protein và có thể sử dụng cho những món ăn khác.

13. Rabbit:
- Dùng bẫy nhỏ.
- Sống trong hang bên ngoài khu vực đồng cỏ. Thịt rất mềm với 1 hương vị rất tuyệt.

14. Field Mouse:
- Dùng bẫy nhỏ
- Đặt 1 cái bẫy trong khu vực đồng cỏ để bắt nó.Mặc dù ko nhiều thịt nhưng thịt nó mềm và ngon.Ngay cả thịt chuột cũng là 1 nguồn thức ăn quan trọng, tôi có thể dùng nó để tồn tại.

15. Pigeon
- Dùng bẫy nhỏ
- Một con chim trung bình được tìm thấy ở khu vực đồng cỏ.Nó chỉ có 1 ít thịt ngon trên nó. Nó ngon khi nướng hoặc hầm.

16. Goat:
- Khu vực đồng cỏ.
- Con thú lớn này được tìm thấy ở vùng đồng cỏ.Nếu bắt thì có thuần hóa và cho sữa.Sữa thì rất giàu dinh dưỡng, tôi sẽ thử vài món ăn sử dụng sữa.

17. Lynx:
- Chỉ ban đêm ở khu vực đồng cỏ, hiếm.
- Một con thú về đêm được tìm thấy ở vùng đồng cỏ.Giống như 1 con mèo lớn,sống bằng những con thú nhỏ hơn.Có rất nhiều thịt.

18. Squirrel:
- Dùng bẫy nhỏ.
- 1 con thú dễ thương có thể bẫy được ở vùng đồng cỏ.Thịt rất mềm và ngon.

19. Wolf:
- Beach 3 ban đêm và jungle ban đêm.
- Một thành viên hung dữ thuộc họ chó.Màu da sẽ rất khác phụ thuộc vào nơi nó sống.

20. Tiger:
- Được xem như 1 phần câu truyện: Beach 3, Jungle and Lake.
- 1 con thú thuộc họ mèo với những vằn đen và cam chạy dọc theo cơ thể.ko giống như sư tử, những con cọp thường đi và săn 1 mình.

21. Alligator:
- Được xem như 1 phần câu truyện: Beach 2 and Swamp.
- Có 1 cái hàm và đuôi dài.Cơ thể nó được bảo vệ bởi lớp vảy cứng,mũi và mắt của nó thì nhô lên khỏi mặt nước.

22. Gorilla:
- Được xem như 1 phần câu truyện and jungle.
- Vỗ ngực để đe dọa kẻ thù. Điều này nghe giống như là 1 cái trống,do đó mà cái tên “drumming” được sử dụng để miêu tả hành động này.

23. Great White Shark:
- Nhìn thấy ở phần lặn.
- Con cá mập này được biết đến vì khuynh hướng tấn công người của nó. Nếu hàm răng sắc nhọn của nó cắn vào bạn nghĩa là bạn tiêu đời rồi đấy.

FROZENSATTHU

Nấm bình thường
Plants

1. Black Mushroom:
- mật cái nấm đen với những cái đốm đen trên nó.Ko thể biết nó có độc hay ko ngoài cách ăn nó và đợi trong 1 lát.Tốt nhất là nên nhớ cái nấm nào tôi đã ăn.

2. Blue Mushroom:
- 1 cái nấm đầu tròn màu xanh. Ko thể biết nó có độc hay ko ngoài cách ăn nó và đợi trong 1 lát.Tốt nhất là nên nhớ cái nấm nào tôi đã ăn.

3. Brown Mushroom:
- 1 cái nấm đầu tròn màu nâu. Ko thể biết nó có độc hay ko ngoài cách ăn nó và đợi trong 1 lát.Tốt nhất là nên nhớ cái nấm nào tôi đã ăn.

4. Orange Mushroom:
- 1 cái nấm đầu tròn màu cam. Ko thể biết nó có độc hay ko ngoài cách ăn nó và đợi trong 1 lát.Tốt nhất là nên nhớ cái nấm nào tôi đã ăn.

4. Purple Mushroom:
- 1 cái nấm đầu tròn màu tím. Ko thể biết nó có độc hay ko ngoài cách ăn nó và đợi trong 1 lát.Tốt nhất là nên nhớ cái nấm nào tôi đã ăn

6. Red Mushroom:
- 1 cái nấm đầu tròn màu đỏ. Ko thể biết nó có độc hay ko ngoài cách ăn nó và đợi trong 1 lát.Tốt nhất là nên nhớ cái nấm nào tôi đã ăn

7. White Mushroom:
- 1 cái nấm đầu tròn màu trắng. Ko thể biết nó có độc hay ko ngoài cách ăn nó và đợi trong 1 lát.Tốt nhất là nên nhớ cái nấm nào tôi đã ăn

8. Yellow Mushroom:
- 1 cái nấm đầu tròn màu vàng. Ko thể biết nó có độc hay ko ngoài cách ăn nó và đợi trong 1 lát.Tốt nhất là nên nhớ cái nấm nào tôi đã ăn

9. Chives:
- Cây dại này được tìm thấy ở vùng đồng cỏ, nó thường mọc thành từng đám. Nó có mùi thơm,làm gia vị rất tốt.

10. Bamboo Shoot:
- Măng thường mọc trong những lùm trúc nhỏ.Nó mọc rất nhanh và sẽ cứng cáp khi đã mọc đũ.Tốt hơn là tôi nên đào chúng lúc chúng còn chưa già.

11. Carrot:
- cà rốt dại thường mọc ở vùng đồng cỏ. Hương vị của nó thì vẫn vậy nhưng rễ cây thì lại nhỏ.

12. Dandelion:
- Một đóa vàng nở ra từ cái cây này, trong vùng đồng cỏ.Hạt của nó có long tơ và màu trắng. Nó có thể đươc dùng để chữa bệnh, có 1 ít vị đắng.

13. Burdock:
- Cái cây dại này có thể thu thập được ở vùng đồng cỏ.Rễ của nó có thể ăn được và ngọt với những xớ thịt.Tốt hơn là nên nhai kĩ trước khi ăn nó.

14. Onion:
- Vùng đồng cỏ có những củ hành dại đang mọc ở đây.Củ hành này thì nhỏ nhưng mà ngọt và ngon.Nó được sử dụng nhiều trong các thực đơn nhưng bạn sẽ chảy nước mắt khi cắt nó.

15. Potato:
- Những củ khoai tây dại này có thể tìm thấy ở vùng đồng cỏ.Dùng trong các món salad hoặc dùng làm món khoai tây chiên.1 loại rau cải rất hữu ích.Những cái vỏ màu xanh của khoai tây thì có độc và cần được cạo bỏ đi.

16. Radish:
- Cây củ cải nhỏ này thì mọc ở vùng đồng cỏ. Khả năng ăn được rễ cây là rất nhỏ

17. Taro:
- Là họ khoai tây mà mọc ở Jungle.Nhiều chất dinh dưỡng và rất dễ tìm.

18. Fern:
- Một dạng dương xỉ mọc ở Jungle. Nụ còn và mềm thì ăn được.Là nguồn thực phẩm bổ sung cho món hầm.

19. Coconut:
- Chúng rớt ra từ những cây dừa ở bãi biển.Những trái dừa non thì có nhiều nước bên trong.Khi chin nó trỡ nên dầy, thịt màu trắng của nó thì có nhiều dầu.

20. Papaya:
- Một loại trái cây tìm thấy ở Jungle.Nó có mùi thơm, nhiều nước, mềm và có vị ngọt.Màu cam của nó sẽ làm hài long con mắt của bạn,chin và ăn được khi mềm .

21. Raspberry:
- Những trái dây đỏ nhỏ được tìm thấy ở khu vực đồng cỏ.Chúng giòn tươi và rất thơm.

22. Bread Fruit:
- Một loại trái cây lớn màu xanh mọc ở Jungle.Nó dường như được đặt tên khi 1 người nào đó ăn và xem nó như bánh mì,Nhưng đối với tôi hương vị của nó thì giống khoai tây hơn.

23. Banana:
- Loại trái cây được tìm thấy ở Jungle.Mặc dù là dại nhưng chúng ko có hạt, dễ bóc võ và ăn ngay.

24. Pineapple:
- Loại trái cây được tìm thấy ở Jungle. Nó thơm với những cái gai nhọn,là 1 cây khóm dại nên hương vị của nó rất ngọt.

25. Mugwort:
- 1 cây thuộc họ hoa cúc được tìm thấy ở vúng đồng cỏ.Có 1 khả năng sống mạnh mẽ.

26. Lotus Root:
- Cọng của 1 cây sen được tìm thấy ở dưới nước.Hàng ngàn lỗ có thể thấy khi lấy những ái hạt ra.

27. Guava:
- Được ăn khá thường xuyên ở những nước nhiệt đới,Nó được biết đến vì mùi hương quyến rũ của nó.Rất bổ vì có nhiều vitamin.

28. Passion Fruit:
- Cái loại trái này thì có 1 màu rất đẹp, màu vang đỏ, và có nhiều hạt.Khi cắn nó bạn sẽ thấy nó có rất nhiều hạt.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN