[Review] EZ Flash 4 vs Supercard MiniSD

Cửa hàng game Nintendo nShop

axl123

Nấm nhỏ
Mới tậu về em EZ 4, cuồng quá review so sánh tí :yahoo[1]:

Un-Box :

Nx : Hộp đẹp hơn SC :D Đặt trên taobao, giá 550K kèm ship, rất may là đặt mua đúng cửa hàng của hopebuy trên này, họ cho thêm adapter minisd :D cái này đi kiếm là hơi bị nhọc nha

Vẻ ngòai :

EZ4

SC

Nx : Không đẹp bằng SC. SC ở trên chồi ra chút, nhìn giống hệt 1 băng GBA gốc, vỏ trong suốt màu tím và hình Valva trong series Megaman X rất đẹp. Cắm vào SP rất cảm tình. EZ 4 thì bị hở khe ( cái nào cũng bị không phải riêng của mình ) nhưng nói chung là cũng ổn. Khe cắm card của SC ở trên cùng, rất dễ tháo thẻ, của EZ4 thì lại vất vả hơn, ở cạnh. Tuy nhiên EZ 4 nhờ vậy cầm thẻ chắc hơn, trc có lần đánh rơi thẻ SC khi đang đi :( Cái này mình cho SC điểm cộng.

GUI
SC

EZ

=> EZ rất dễ tùy biến giao diện, rất đẹp. giao diện của mình tự làm sẽ đính kèm cho các bạn. Software trên PC rất dễ dùng, ngòai ra khả năng tùy biến khác của người dùng đối với EZ là rất lớn nếu có đủ kiên nhẫn nghiên cứu. Điểm cộng cho EZ.

Sử dụng

* multimedia
EZ : Sử dụng rất dễ, chạy thẳng file văn bản dễ đọc guide. Để xem phim nghe nhạc phải tìm homebrew riêng, hình như là poogooshell, khi dùng phải copy file vào cùng thư mục rồi buildrom rất mất thì giờ và khó chịu. Nói chung là chỉ để chơi game chứ ko để giải trí đc

SC : Phải dùng homebrew của hãng hơi lâu hơn. Tuy nhiên xem phim nghe nhạc lại rất dễ, convert tí là xong. Homebrew ngay trên trang chủ. Convert rất dễ. Dùng rất tiện. Tuy nhiên đọc txt thì khó chịu vì font chữ xấu.

=> Điểm cộng cho SC

* game
EZ : Không còn gì đơn giản hơn. Tương thích cực tốt và chơi như băng thường. patch roms rất dễ, không lằng nhằng. Chơi save bt. Máy tự động save vào thẻ khi reset hộ. Save lâu, load lâu

SC : Patch games cũng đơn giản nhưng không = EZ. Tương thích cheat cực tốt, có chức năng Real Time save, đánh trùm rất tiện. Nhiều games đi màn hay bị lag, chậm, bug. Nhưng pokemon hay megaman battle network, game rpg không bị lag hay chậm, cheat tốt nên khuyên ai chơi game rpk mua SC. Save cực nhanh, load cũng nhanh. Tuy vậy do save nhanh + có realtimesave, cheat nên SC mới lag, do bootloader của SC (đảm nhiệm lưu save vào thẻ) luôn thường trực, chiếm ram :no:

+) Thời gian load : SC nhanh gấp 2 lần EZ bất kì game. Tuy nhiên EZ có bộ nhớ NOR, có thể lưu game vào để không phải load lại. Rất tiện cho những game >64Mbit. (hòa)
Edit : EZ có thể load nhiều games vào NOR đến khi đầy thì thôi. 2 điểm cộng cho EZ

+) Thời gian lưu : SC mất 2s. EZ mất 30s :sorry[1]:. SC có thể save in-game, EZ mà hết pin thì mất save nếu chưa tự reset luôn để lưu save :| ( điểm cộng cho SC)
+) Cheat + RTS : Điểm cộng cho SC
+) Guide Walkthru : Điểm cộng cho EZ
+) Tương thích : Điểm cộng cho EZ
+) PC Software : Điểm cộng cho EZ

Túm lại : Nếu chỉ mua để chơi games, và chơi nhiều games, có kiên nhẫn để phá đảo thì EZ là số một. Còn nếu mua chơi giải trí và không tâm huyết với games thì nên mua SC, vì có thể xem phim nghe nhạc là 1, có cheat để chơi games cho nhanh là 2. Nếu chỉ mua để chơi dòng pokemon với game rpg thôi thì cứ SC. Tùy mục đích mà chọn :em41:

obi123

Nấm bình thường
Bài review rất bổ ích :D Cám ơn bạn

Nhưng có vài điều:

Thứ nhất, mình khá chắc khả năng tương thích ko liên quan đến RAM của nó mà là do firmware, PC software và thiết kế phần cứng thôi. Như M3 của mình, cũng Cheat, cũng RTS, giao diện đẹp, tùy biến đc, tự động back-up đc như EZ, nhưng tương thích thì tuyệt vời luôn! Chứng tỏ SC chưa đc chau chuốt về khoản phần mềm và cách thiết kế phần cứng. Cũng như kiểu SCDS1 và R4 ấy SC có realtime, R4 ko có, nhưng dù có realtime, SC vẫn chạy game tốt hơn R4 và tương thích hơn rất nhiều do thiết kế tốt hơn.

Thứ 2 là, phải đến 50+ game trên SC mình thử bị lag, chậm tiếng, ko save đc, ko thể convert thành công, hoặc ko chơi đc... Tương thích hơi thất vọng

Thứ 3 là EZ IV cũng có cheat mà bạn, dùng tốt là đằng khác. Và khả năng chọn save type (thường là nó auto) khắc phục đc khá nhiều game bị lỗi save trên SC.

Còn lại thì bài review rất khách quan và hữu ích cho ai đang cần lựa chọn!
Mà bạn order từ taobao qua agent nào vậy?

nickcarter9

Banned
Bài viết hữu ích cho ai đang đam mê gameboy
Ai đang phân vân giữa 2 sự lựa chọn thì xem review này là cách lựa chọn tốt nất rồi thanks axl nhé \m/

axl123

Nấm nhỏ
Bài review rất bổ ích :D Cám ơn bạn

Nhưng có vài điều:

Thứ nhất, mình khá chắc khả năng tương thích ko liên quan đến RAM của nó mà là do firmware, PC software và thiết kế phần cứng thôi. Như M3 của mình, cũng Cheat, cũng RTS, giao diện đẹp, tùy biến đc, tự động back-up đc như EZ, nhưng tương thích thì tuyệt vời luôn! Chứng tỏ SC chưa đc chau chuốt về khoản phần mềm và cách thiết kế phần cứng. Cũng như kiểu SCDS1 và R4 ấy SC có realtime, R4 ko có, nhưng dù có realtime, SC vẫn chạy game tốt hơn R4 và tương thích hơn rất nhiều do thiết kế tốt hơn.

Thứ 2 là, phải đến 50+ game trên SC mình thử bị lag, chậm tiếng, ko save đc, ko thể convert thành công, hoặc ko chơi đc... Tương thích hơi thất vọng

Thứ 3 là EZ IV cũng có cheat mà bạn, dùng tốt là đằng khác. Và khả năng chọn save type (thường là nó auto) khắc phục đc khá nhiều game bị lỗi save trên SC.

Còn lại thì bài review rất khách quan và hữu ích cho ai đang cần lựa chọn!
Mà bạn order từ taobao qua agent nào vậy?
EZ IV mình mò mãi, cheat phải dùng trainer còn không thì cart không có sẵn cheat cho mà dùng :( muốn chỉnh phải chỉnh từ trên máy tính chứ ko bật tắt đc trong game. Hoặc là nếu game copy vào NOR rồi thì chạy lên mới thấy menu cheat, nhưng chỉ chỉnh đc trc khi load thôi :(( SC DS có cpu với ram riêng lại chẳng không tốt hơn R4 :) Mà M3 nghe hay ghê có khi đặt 1 chiếc về nữa :bleh[1]:
Mình order trên taobao qua shop của Hope buy
http://item.taobao.com/item.htm?id=3557248629
Mình nhờ cậu bạn hay đi đánh hàng ở Guangzdong j đó nó lấy hộ :D

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN