BootMii-Công cụ phòng ngừa Brick hiệu quả

Cửa hàng game Nintendo nShop

lemonadess

Banned
Thực sự là sau khi bạn ý nói mình mới đi tìm hiểu một chút về cái này. Và thấy hình như là "làm được". Tức là làm 1 cái nand backup của máy này. Sau đó port qua máy kia. Không hiểu đây có thể xem là một biện pháp "cứu máy" hay không.

This here is betwiin, a NAND flash conversion tool for Wii NAND images. It can re-encrypt and re-HMAC the per-console unique parts of a NAND dump from one Wii such that it will run on a second one.

Usage

* Copy input dump file to input/flash.bin.
* Copy input keys to input/.
* Copy output keys to output/.
* Run betwiin.py, wait several minutes.
* Take output file from output/flash.bin and use as appropriate.

Caveats

* The version of boot1 you flash to a NAND chip must match the original one that shipped with that Wii. No exceptions.
* The version of boot2 must be equal to or greater than the one most recently installed on that Wii.
* No handling of bad blocks is performed; if your target NAND chip has a bad block that hits an important file required for system startup, I suggest you find a differente donor dump to start from.
* Converting an image from one keyset to another does not guarantee everything will work. The serial number will be cloned, but that should not affect anything. The Wii Shop account will not transfer over, nor will the original account used on the broken Wii work. Most savegames should still work. Purchased channels will not work on the new Wii, nor will you be able to redownload them. You should be able to create a new Wii Shop account, all disc-based games should work, you can update the system online, etc.

axl123

Nấm nhỏ
Huhu em cài cái BootMii. Xong backup Nand, chữa semi-brick. Xong rồi lỡ format cái SD. Bj h backup lại hok được. Dù thừa gần 1G mà BootMii báo là thừa 412 Mb hok đủ 512 để backup. Làm thế nào đây ?? !! Hok dám làm ji con Wii nữa chỉ dám chơi thui :(( Các anh cho em hỏi dùng BootMii restore backup RealWnD đc hok ? Hay bị fullbrick có dùng BootMii chạy HBC đc hok ??

lemonadess

Banned
Em format lại thẻ nhớ đi. Rồi cài lại bootmii, backup lại. Những câu hỏi của em hiện giờ khá "ngây ngô". Em nên dành thời gian nghiên cứu thêm.

Bi giờ sau khi backup lại thành công thì em cứ việc làm tiếp. Ko sợ gì hết. Có gì restore lại. Nhưng nhớ chép file nand.bin qua máy tính để phòng hờ. File đó nếu 0kb thì em phải dùng hackmii installer v3 thay cho v2. Chừng nào nó 512MB thì em mới an tâm làm tiếp.

Bootmii được thiết kế để chạy trước cả khi vào system menu. Nên bị full brick cỡ nào nếu có file backup đúng chuẩn thì đều chữa được. An tâm nhé!

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Lưu ý lại tí nhé, lemon nói vậy là về bootmi cài đặt như boot2 thôi.Như IOS là không có bảo đảm khi sử dụng cái backup NAND của nó.Mình biết có nhiều máy chết vì chạy lại NAND của Bootmi cài như IOS rồi.

lemonadess

Banned
Ờ thì dĩ nhiên. Ai cũng biết cài như boot2 thì mới boot được mà :"> Nếu có preloader + bootmii cài như IOS cũng được vậy nhỉ? Vào preloader, load HBC, vào Bootmii và load.

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Không phải lemon hiểu sai ý tớ.Dùng preloader vào HBC,chạy bootmi backup NAND được nhưng mà có khả năng die! vì bootmi cài như IOS254.Việc phục hồi lại một IOS là quá nguy hiểm,chỉ cần lỗi là tiêu ko còn cách cứu.preloader cũng đi luôn.Tất nhiên cũng có người thành công,vậy nên bây giờ ở đâu người ta cũng khuyến cáo vấn đề này.

lemonadess

Banned
Em hỏi restore cái RealWnD backup như thế nào ?
Theo những cái a đọc được thì nó chỉ dùng để backup. Còn restore thế nào thì chưa rõ :| Chắc e cũng biết rồi.

Lời khuyên là nên dùng bootmii as boot2 mà backup. Bởi vì đã có cách fix lỗi restore rồi. Còn vụ em không backup được anh đang bị, nhưng với hackmii installer v4 :(( Em thử lấy hackmii v4 ra xài thử xem có báo lỗi thiếu dung lượng không.

Khi backup NAND thì "hàng" của v2 xài được với restore của v3 nhưng ngược lại thì không. Bó tay. Giờ e cứ xài thử v2, v3, v4 xem cái nào chạy được thì chạy thôi :)

toanwii

Nấm nhỏ
Moi nguoi choi hoi them la preloader voi Bootmii thi cai nao dung tot hon vi hom truoc sua semi bang Bootmii thi sau khi xong thi khong vao dc menu nua!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:em13:

lemonadess

Banned
Bootmii tốt hơn, chỉ có nó mới có chức năng backup và restore NAND. Mình không hiểu bạn nói về lỗi gì. Và bạn đã làm những gì.

Nhắc nhở lần cuối: Post bài bằng tiếng Việt có dấu :|

lemonadess

Banned
2 cái xài riêng biệt, trong đó, cái này xài tốt hơn :| Và giờ preloader cũng tùm lum chuyện, tùm lum bản, không biết đâu mà lần. Cứ có bootmii là an toàn nhất.

axl123

Nấm nhỏ
Thử bỏ thẻ nhớ ra bật wii, nếu đèn led nháy 3 lần thì bootmii đã đc cài và thẻ ko tương thik. Bạn thay thẻ nhớ là đc. Toshiba 2g trở lên là tốt nhất, nhanh nữa. Nếu không nháy xin cài lại :|

Không phải lemon hiểu sai ý tớ.Dùng preloader vào HBC,chạy bootmi backup NAND được nhưng mà có khả năng die! vì bootmi cài như IOS254.Việc phục hồi lại một IOS là quá nguy hiểm,chỉ cần lỗi là tiêu ko còn cách cứu.preloader cũng đi luôn.Tất nhiên cũng có người thành công,vậy nên bây giờ ở đâu người ta cũng khuyến cáo vấn đề này.
Máy nha em có Preloader rồi giờ có thể cài thêm bootmii để backup NAND không anh lanbe ? Sau khi backup có bị die không ?

mình cài bootmii thì nó báo như vầy là sao bros ? cài xong vẫn vào được bootmii menu nhưng ko có tay gamecube nên ko làm gì được, vậy mình đã cài thành công bootmii chưa ? có cách nào dùng remote để dump nand ko ?

thanks
máy wii của em bị đúng như bác này
phiên bản 4.2U
trước chạy phiên bản gốc sau đó softmod thì nó có thông báo y như vậy
ko có cách nào cài đc boot2 hả các bác ơi? Em cũng đã backup NAND bằng bootmii rồi như vậy cái NAND là vô dụng ạ

Nếu ko có cách nào cài boot2 thì em phải cài cái gì để lỡ có brick có thể cứu được máy, em xin cảm ơn các bác nhiều nhiều ( có 1 cái đang bị brick ko chữa đc nên sợ lắm rồi ạ :em19:)

fly_us

Nấm bình thường
máy wii của em bị đúng như bác này
phiên bản 4.2U
trước chạy phiên bản gốc sau đó softmod thì nó có thông báo y như vậy
ko có cách nào cài đc boot2 hả các bác ơi? Em cũng đã backup NAND bằng bootmii rồi như vậy cái NAND là vô dụng ạ

Nếu ko có cách nào cài boot2 thì em phải cài cái gì để lỡ có brick có thể cứu được máy, em xin cảm ơn các bác nhiều nhiều ( có 1 cái đang bị brick ko chữa đc nên sợ lắm rồi ạ :em19:)
ít nhất là có nand.bin và key.bin + priiloader

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN