DJ Hero - game hay cho dân luk

Cửa hàng game Nintendo nShop

DJ Hero - game hay mà khó mua controller

- Được Activision ra mắt vào 11/2009 cho các hệ máy PS2 , PS3, Wii và Xbox 360 (tất nhiên là đến tầm này thì tha hồ kiếm đĩa đúc rồi nhg uất cái là game này chỉ chơi được khi có deck Turntable còn ko thì ngồi nhìn màn hình TV mà khóc :em21:). Đã thế tìm lòi mắt ở HN ko có mà mua, còn ở SG thì đắt vkl toàn tầm 3tr/bộ trong khi giá gốc bán ở bên đó chỉ tầm 70$ (đã giảm giá rồi nhé chứ hồi đầu tiên là 120$). Bản thân mình cũng phải trầy trật mãi mới kiếm được 1 em về chơi hix :bash[1]:

Clip về em DJ deck dành cho máy Wii

[YOUTUBE]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/GIGpRtE_0gg&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/GIGpRtE_0gg&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="425" height="344"></embed></object>[/YOUTUBE]

- Về DJ deck: có thể coi đây chính là "thể xác" đã làm nên cái tên DJ Hero (nên dù bạn đã có "linh hồn" (đĩa game) rồi mà ko có cái này thì cũng coi như vất đó mà khóc), bởi nhờ có nó mà bạn dễ dàng biến mình thành 1 DJ thực thụ với những quả scratch, rewind, crossfader hay vặn chỉnh hiệu ứng âm thanh,.. Nói chung, bọn Mỹ nó đã nghiên cứu chán rồi mới tung ra thị trường nên cứ yên tâm về độ "sướng", chỉ có điều mình thấy hơi bất tiện khi chơi là cứ phải để em nó trên đùi mà xoay mà vặn (hèn jề Mỹ nó chơi thêm cái valy - bàn ở phiên bản Renegade Edition, kiếm $ kiểu này khôn vãi!)
Trên deck có tất cả 5 nút phía bên phải (bàn điều khiển) + 1 analog, 3 nút đỏ, xanh lá, xanh blue bên trái (Turntable) để điều khiển khi chơi (tất nhiên là bạn phải nhét cái remote vào khay trống bên trên rồi chứ ko thì em Wii nó nhận tín hiệu = jề)

Hướng dẫn về các nút và cách chơi
[YOUTUBE]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/DiIUtUeBXrA&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/DiIUtUeBXrA&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="425" height="344"></embed></object>[/YOUTUBE]

- Mở đầu game sẽ là hướng dẫn chơi gồm 2 phần: Basic có 5 bài và Advanced có 6 bài để gamer làm quen với cách điều khiển deck của DJ Hero. Sau khi hoàn thành 2 phần hd chơi này bạn sẽ nhận được các * để unlock các setlist, item và bước vào chơi các phần khác nhau. Cứ như thế, sau khi hoàn thành các level bạn sẽ nhận được tổng số * tương ứng với số điểm của từng bài nhạc (cao nhất là 5*/bài) cộng lại.

Ví dụ về các mức chơi
(đoạn đầu nó là giới thiệu nhé, xem đoạn sau)
[YOUTUBE]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/6hI7kZ8rzj0&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/6hI7kZ8rzj0&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="425" height="344"></embed></object>[/YOUTUBE]

- Game có 93 bài đã được mix hoàn chỉnh (nghĩa là gamer ko thể tự mày mò thêm thắt jề đc hết) và hầu hết các bản nhạc được mix từ 2 bài hát khác nhau nhưng cũng có vài bản được mix lại từ chính bản nhạc gốc (2 bài)
- Game có 24 level, 1 quicklist (tự chọn nhạc để chơi, chọn được nhiều nhất 8 bài), 2 customer setlist (giống như quicklist, nó thêm vào để bạn có thể tự chọn lấy những bài bạn thích nhất), 1 guitar setlist gồm 10 bài để chơi 2 người = DJ deck và guitar
- Có 16 DJ để gamer unlock (tiếc là chỉ có 4 DJ nữ như Candy Nova, Kitty Smash, Mixy Trix,.. còn lại toàn các bác đực rựa Beastie Boys, Daft Punk, DJ Shadow, DJ Z-Trip, DJ AM, PJ Rose,..)
- 30 bộ DJ deck trong đó có những deck cực cool như Militia, Radar, Blingin, Crash, Unitzed,.. với đủ các kiểu skin cho gamer tự chọn
- 10 bộ pick simples (giọng nói của các DJ thêm khi chơi freestyle) mà điển hình là bộ Shock, Posh, Space, Female, Male,...
- 9 sân khấu biểu diễn với các em dancer nóng bỏng (đẹp như mấy em gái nhảy ở sàn New ngày xưa hehe :girlpower:)
- Game có 5 mức độ để lựa chọn là beginner, easy, medium, hard và expert (mình chỉ chơi được easy với medium thôi, mà chơi xong 5 bài ở mức medium là tay đã muốn rời ra rồi vì xoay - vặn - bấm - kéo quá nhiều, quá nhanh nói jề đến fang hết 93 bài)

- Về cách chơi:
Thực ra sau khi đã làm quen với DJ deck rồi thì cách chơi cũng khá đơn giản (giống như chơi GH) nhg theo mình chơi DJ Hero có phần khó hơn vì bạn phải luôn luôn chơi = cả 2 tay (tay trái bấm Euphoria phrases hoặc vặn Effects Dial hoặc kéo crossfader còn tay phải bấm 3 nút theo nhịp hoặc xoay turntable để rewind) và 2 nữa là bạn ko thể cầm nó gọn gàng trong tay đc (bắt buộc phải để lên bàn hoặc để trên đùi). Cái đã nhất của game này là bạn thả hồn mình + lắc jật mệt nghỉ theo điệu nhạc (nghe = headphone còn fê hơn con tê tê nữa :myemo0131:), tất nhiên cũng có vài bài chả ra làm sao cả (ý kiến riêng mình thôi), cảm giác giống như mình là 1 DJ thực sự đang trình diễn trước đám đông vậy!
Lắm khi chơi xong 1 bản rồi mà bạn cảm giác như là mình chưa kịp chơi vậy, vì sao? Vì nhạc quá hay và cách chơi "thật nhất có thể" làm cho bạn ko còn cảm giác về thời gian nữa, thành ra làm hết 1 setlist gồm 8 bản nhạc (khoảng 25') là bạn lại chỉ muốn chơi lại lần nữa

Cheat: (mình cũng mới thử mỗi "tol0" thôi nhg mua về chơi mà lại unlock hết thì cũng hơi chán nên mình lại để chơi bình thường hehe)
* 5rTG - mở khoá DJ Z-Trip và các bản mix
* D1G? - mở khoá các item của Daft Punk
* oMxV - mở khoá DJ Shadow
* n1fz - mở khoá DJ Jazzy Jeff
* Ami8 - mở khoá Grandmaster Flash
* k07u - mở khoá DJ AM
* tol0 - mở khoá tất cả Content
* uNA2 - mở khoá tất cả các DJ
* LAuP - mở khoá tất cả các DJ deck
* 62Db - mở khoá tất cả các headphones
* 82xI - mở khoá tất cả các bản nhạc
* Wv1u - mở khoá tất cả các sân khấu
* ab1L - tự động chơi Effects Dial
* SL5d - tự động chơi crossfader
* IT6j - tự động chơi Scratch
* ZitH - tự động chơi khỏi cần bấm 3 nút xanh đỏ (vậy thì còn gọi jề là chơi game nữa ta?)
* r3a9 - tự động lấy Euphoria phrases
* b!99 - Black and White
* ipr0 - Blank Plinths
* 2u4u - Edge Effect
* 7geo - đảo chiều nút crossfader
* 76st - Hyperdeck mode
* oh5T - làm mất DJ trong khi chơi
* 51uC - DJ deck ngắn
* g7nH - chơi ở nền Bedroom
* ?jy! - màu nền đủ màu kiểu Rainbow
* 4pe5 - màu nền kiểu vàng Midas
* d4kR - màu nền đen sì
* 0Jj8 - chơi với các DJ và setlist

Nghe bản Ice ice baby đc mix lại :em30:
[YOUTUBE]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/kKkwht6rjXo&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/kKkwht6rjXo&color1=0xb1b1b1&color2=0xcfcfcf&hl=en_US&feature=player_embedded&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="425" height="344"></embed></object>[/YOUTUBE]

- Nếu bạn là fan của nhạc Dance/Hiphop/Pop/Rock thì DJ Hero là 1 game mà bạn ko thể bỏ lỡ với các ca khúc tuyệt hay được remix lại như Ice ice baby, Around the world, My name is,... hoặc 2 bản Megamix của Daft Punk. Buồn cái là PS3 và Xbox360 có thể down thêm các bản mix mới qua mạng (3$/bản) thì Wii lại hoàn toàn ko có (chỉ có thể chơi các bản mix mới này = cách... mua bản Renegade Edition về mà thôi hix :em43:)
- Ngoài bản Renegade Edition hiện nay, trên các trang web về game khác cũng đang nhắc đến kế hoạch sẽ ra mắt DJ Hero 2 vào mùa thu 2010 này với hứa hẹn có thêm nhiều mode chơi hấp dẫn khác (?). Thật ra thì cũng đã có những tựa game khác như "Scratch: The Ultimate DJ" hay "Audiosurf" với cách chơi gần giống với DJ Hero nhg theo mình có lẽ đây là tựa game thành công hơn cả
- Về giá cả để mua cái DJ deck này thì đúng là cũng hơi điên thật :em21:, tại mình máu quá ko nhịn đc nên ôm em về chơi :bash[1]:. HIện tại mấy bác TQ cũng đang chào bán các DJ deck khác do họ tự làm có thể chơi đc trên Wii, Xbox360 và PS3 mà chưa biết giá cả sao nữa ~X( (hy vọng là rẻ hơn hàng chính hãng để ace có dịp thưởng thức) hoặc ai có điều kiện sang Quảng Đông xem, chắc sẽ rẻ hơn. Tạm thời chiến hết 100% ở mức easy rồi nhg lên đến medium thì "khoai" khỏi hỏi luôn hehe #:-s.

Lâu lắm vào mạng tìm cái DJ 2 thấy mấy bác bên GameK với beat.vn "thịt" nguyên văn câu này của mình luôn
"bởi nhờ có nó mà bạn dễ dàng biến mình thành 1 DJ thực thụ với những quả scratch, rewind, crossfader hay vặn chỉnh hiệu ứng âm thanh..v.v.."

Chà.. giờ thì
đã chính thức có mặt rồi, ta lại đc "chiến" nhạc luk nữa rồi (ko bít có ai trong 4rum còn bộ DJ deck ko?)
Với giá bán là 99,99$ rẻ hơn hẳn so với DJ 1, hy vọng rằng a e game thủ sẽ có nhiều ng đc chơi game này hơn
[YOUTUBE]<object width="640" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/QQoQQegxthk&color1=0xb1b1b1&color2=0xd0d0d0&hl=en_US&feature=player_detailpage&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowScriptAccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/QQoQQegxthk&color1=0xb1b1b1&color2=0xd0d0d0&hl=en_US&feature=player_detailpage&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowfullscreen="true" allowScriptAccess="always" width="640" height="385"></embed></object>[/YOUTUBE]​

Vẫn với cách chơi cũ nhưng bản DJ 2 này có h/a đẹp hơn hẳn bản 1 nhờ sự chăm chút của NPT game, cùng sự góp mặt hùng hậu của các super star như Lady Gaga, Deadmau5, Kanye West, Chemical Brothers, Dr. Dre, Rihanna,.. game đã đc đón nhận khá nồng nhiệt
Game đc bán ra dưới dạng combo gồm có 2 bàn DJ deck + 1 mic (giống như bộ drum, guitar, mic của GH vậy). Như vậy DJ 2 có thể chơi đc tới 3 ng thay vì 2 như ở DJ 1 (2 ng chơi bằng deck và 1 ng dùng mic làm rapper :em14:) và sẽ ko chơi đc với đàn guitar nữa
Cảm giác chơi có vẻ dễ hơn vì cách game thủ thể hiện để vượt qua những đoạn scratch, crossfader đã được thay đổi nhiều so với bản DJ 1. Với sự thay đổi này, game thủ sẽ ko bao giờ phải chơi lại 1 bản nhạc theo 1 cách mix giống nhau vì đã có thêm những đoạn scratch, crossfader đc chuyển thành freestyle, hay cách chơi đối kháng kiểu DMC - style (Checkpoint mode) hoặc tự tìm beat, phối các bản nhạc với nhau theo ý mình.

Ngoài ra, các game thủ còn có thể dùng Avatar (xbox360) của mình để chơi thay cho các DJ đc tạo hình sẵn trong game (ko hỉu mấy chú Mii nhà ta có đc chơi ko đây?)
Về phần nhạc, dù số lượng bản mix có tăng lên (150 bản in game) nhưng dường như ko "bốc" bằng DJ Hero 1, hơn nữa là sự lặp lại của 1 số những bản mix đã có từ DJ 1 (như "The Jackson 5 - ABC") hay style mix nhạc vẫn hao hao giống với DJ 1 nên ko biết DJ 2 có làm nên cú đột phá như bản 1 ko?

Bạn chưa từng chơi thử qua DJ Hero? Bạn ko có turntable để join game?
Đừng lo, giờ bạn hoàn toàn có thể chơi bản Demo online dựa theo phong cách của
Weo còm cả nhà chơi thử nào :emot-sissies: (click vào hình)

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN