[Poll] Có nên cho phép diễn đàn VNS sử dụng bài viết của FC chúng ta để đăng tạp chí không?

Cửa hàng game Nintendo nShop

Mọi người có đồng ý diễn đàn VNS đăng bài viết của FC lên tạp chí riêng c

• Số thành viên bình chọn
    60

Nintendoman

Anime God
Thành viên BQT
Tình hình là sáng nay tớ sắp đi học thì nhận được cái tin nhắn từ một mod bên VNSharing, phụ trách một mảng của tạp chí Sora-Gura (Bầu trời và Đồng cỏ xanh - chuyên san của VNS). Nội dung như sau:

VNS từ lâu chúng ta đã biết là một diễn đàn miễn phí, chuyên cung cấp thông tin về Anime-Manga - tài nguyên download. Tờ tạp chí này được bán với giá 90 ngàn đồng một bộ. Vâng, chúng ta có thể hiểu là con số 90k chỉ là phát sinh do chi phí sản xuất báo và những chi phí abc khác,... . Trong khi bài viết của tớ hoàn toàn miễn phí, chỉ dành cho fan Doraemon.

Mặc dù không bên nào sai trái, họ đã xin phép đàng hoàng và dù sao FC dành cho fan, và tờ tạp chí đó cũng vậy, nhưng tớ vẫn không thấy ổn cho lắm vì có mùi tiền dính líu đến chuyện này. Vậy các bạn nghĩ thế nào?

Như tớ là tớ nghĩ tạm thời sẽ có 3 phương án:

- Không đồng ý.

- Đồng ý, nhưng thêm một số điều kiện về việc ghi rõ nguồn gốc bài viết để người đọc biết về FC, đơn giản là vậy.

- Kệ, không quan tâm, xin phép hay không cũng như nhau cả.

Vậy nhé, nếu ý kiến nào giành nhiều phiếu nhất tớ sẽ theo mọi người. Và lưu ý là số phiếu chỉ tính cho member của FC :em44:

Nếu thấy thiếu thì cứ nói thẳng, Nman là đầy tớ của mọi người mà :">

Zephyr

Nấm bình thường
Thực ra cái này là do cậu làm nên , nếu có dính dáng đến tiền thì đặt vấn đề luôn . Nếu thấy lăn tăn thì ko đồng ý , còn thuận tình thì ok .

Nintendoman

Anime God
Thành viên BQT
Thực ra cái này là do cậu làm nên , nếu có dính dáng đến tiền thì đặt vấn đề luôn . Nếu thấy lăn tăn thì ko đồng ý , còn thuận tình thì ok .
Thực ra thì không hẳn, rất nhiều câu nói hay của các thành viên FC tớ đã quote trong bài viết đó, công là công chung của cả tập thể. Mất những câu đó là coi như bài viết đi tong. Do đó phải hỏi ý kiến mọi người trước.

Đây, tớ vừa nhận được thêm.

troy28790

Banned
Mình nghĩ nó như thế lày:
-Thứ lất: Lếu bạn có tinh thần sharing. Thì cho phép đăng nhưng bắt bụt phải ghi rõ tên tác giả và dẫn nguồn bài viết
-Thứ hai: Lếu bạn ham tiền và công danh thì bắt cho nhuận bút,kèm dẫn nguồn
-Thứ ba: Lếu bạn vô tư thì cứ cho thoải mái ko cần xin phép

Troy thì troy chọn cái thứ 2.

Doko Demo Doa

Nấm nhỏ
à vâng, nếu đơn giản chỉ là do Nman viết thì cũng không nói làm gì...

Nhưng đây là công lao của cả nhóm. Nói đơn giản, à ừ thì do tớ viết thật, nhưng khong vì FC thì chắc chắn là không có cái review này đâu.

(Sorry vì dùng nick này, tại xài 2 cái trình duyệt 1 lúc XD).

troy28790

Banned
à vâng, nếu đơn giản chỉ là do Nman viết thì cũng không nói làm gì...

Nhưng đây là công lao của cả nhóm. Nói đơn giản, à ừ thì do tớ viết thật, nhưng khong vì FC thì chắc chắn là không có cái review này đâu.

(Sorry vì dùng nick này, tại xài 2 cái trình duyệt 1 lúc XD).
Mình chọn cái thứ 2 đó
Copyright©Nintendovn-Doremon FC

sonchuaquy

Nấm nhỏ
-tớ nghĩ bạn nên cho đăng tất nhiên phải ghi rõ nguồn
-bài là do công sức mình viết thì nhận nhuận bút là xứng đáng rồi, lăn tăn gì nữa

yanyee_tang123

Mistress of Ike
Đương nhiên phải cho đem lên báo chí chớ, để người ta còn biết Forum mình như thế lào :spiteful[1]: Forum ta, sẽ trở nên nổi tiếng

:em04: Ý, lộn rồi :em22: Tự dưng bầu cho cái thứ 2, đáng nhẽ không nên đăng mới đúng chứ :em22: Tại lúc đầu đọc cái message đó chưa kĩ :em19: Thôi, nói chung không nên đăng :em14: Ôi, lỡ tay bầu rồi :em25:

hangrant

Nấm nhỏ
Chọn cái thứ 2. Cơ hội tốt để lôi kéo "slaves" cho FC:em28: và "1 tí preys" cho tớ nhấm nháp hằng ngày.:em16::em26:

Vnsharing có 1 lớn Dore-fan đang ẩn mình, trong đó có không ít heroes. Nếu "tóm" được mấy đám heroes đó sang làm "slaves" phục vụ cho FC thì hỏi chê, lâu lâu còn được hưởng ké nữa chứ.:em12:

Tiền chỉ là phù du, nếu xét tới lợi ích của nó thì chi phí phát sinh không phải là vấn đề. Trên thực tế có 1 rất lượng lớn Dore-fan cả mới lẫn cũ ít sử dụng net nên không biết tới FC này (thực tế, FC mình vốn đã thiếu nhân lực rồi). Phần lớn trong số đó lại là những người đã có tuổi (ở đây tớ muốn nói tới đối tượng từ 30-35 tuổi trở lên). Báo chí có đặc điểm truyền tay, do đó có thể dễ dàng tiếp cận những lứa tuổi này thông qua bạn bè hay người thân.

Tớ cũng biết rằng trong diễn đàn này có các anh chị, cô bác lớn tuổi (1 số giấu tuổi của mình). Những người này nếu đã là fan thì chắc chắn sẽ vô cùng tích cực.

Quyết định cuối cùng là của Nman, tùy cậu xem nét thôi.

Thôi tớ đi săn đây, đói rồi.

VNS từ lâu chúng ta đã biết là một diễn đàn miễn phí, chuyên cung cấp thông tin về Anime-Manga - tài nguyên download. Tờ tạp chí này được bán với giá 90 ngàn đồng một bộ. Vâng, chúng ta có thể hiểu là con số 90k chỉ là phát sinh do chi phí sản xuất báo và những chi phí abc khác,... . Trong khi bài viết của tớ hoàn toàn miễn phí, chỉ dành cho fan Doraemon.

Mặc dù không bên nào sai trái, họ đã xin phép đàng hoàng và dù sao FC dành cho fan, và tờ tạp chí đó cũng vậy, nhưng tớ vẫn không thấy ổn cho lắm vì có mùi tiền dính líu đến chuyện này. Vậy các bạn nghĩ thế nào
Tiền này là chi phí in ấn phát hành, chắc chắn ko thể tránh khỏi. Nhưng cái chính là ko ai mượn bài của cậu để đem kiếm lời cả, thế thì có gì mà cậu phải băn khoăn?

Theo mình nghĩ, cứ cho đăng nhưng bảo họ ghi rõ nguôn (ghi luôn vài dòng giới thiệu về Doraemon FC). Ghi nguồn ko phải là để khoe ta, mà là để có nhiều người biết đến FC ta mà tham gia. Mình biết có rất nhiều người từ già đến trẻ rất khoái Doraemon nhưng họ ko biết ở đâu có chỗ để họ tụ tập, giao lưu, trong khi những diễn đàn anime-manga lớn hiện nay (thậm chí vns) thì hầu như ko được nhiệt tình với Doremon lắm. Vậy nên tìm cách để mọi người biết đến chỗ này càng nhiều là càng tốt.

Nintendoman

Anime God
Thành viên BQT
Được, vậy thì cho phép. Tớ cũng đã nêu đủ những yêu cầu mà các bạn đề nghị. Số lượng đánh chết chất lượng

Topic này, thôi thì dùng làm chỗ spam cũng được đấy

Nintendoman

Anime God
Thành viên BQT
Là tạp chí chuyên về anime - manga do diễn đàn đó làm, đến nay ra được 3 số rồi. Cũng gần như báo Hoa Học Trò số đặc biệt các bạn trẻ tranh nhau mua ấy =]]

Ở HN có bán, ở đâu thì chả nhớ nữa =[[

Cho họ đăng cũng được có sao đâu
Chỉ cần ghi rõ nguồn thì cả 2 bên cùng lợi :D
Họ có bài viết còn FC mình được quảng cáo miễn phí :))

nintendo ds

Nấm bình thường
hè hè có khi ânh Nman lập tranh web Doraemon FC riêng đi ;))
ờ, như trước kia ấy, cả một trang web riêng về Doraemon:em24:, nhưng sau một thời gian ngắn thì nó đã ko còn nữa :(, nhớ hồi đó mình spam nhiều nhất

Mà sao anh Nman vẫn chưa xóa cái link dẫn vào Dora-vn ở cái topic Doraemon FC nhỉ ;))

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN