[Serious News] Một dự luật mới của Mỹ về bản quyền trên internet

Cửa hàng game Nintendo nShop

Randal Keith Orton

Thành viên lâu năm
Một luận mới đang đc đưa ra bàn luận tại quốc hội của Mĩ. Luật S.978. Nội dung sơ khởi của luật này là cấm đưa lên internet những thứ có thể xem đc mà ko có bản quyền hẳn hoi. Người ta lên mạng xem và down movie về free rất nhiều và các hãng phim rất lo lắng về chuyện này. Kể cả những video clip nhạc trên youtube cũng bị. Những ai vi phạm sẽ bị phạt ít nhất 5 năm tù giam.

Và nó ảnh hưởng gì tới chúng ta? Có, đó là game. Youtube sẽ bị ảnh hưởng trực tiếp. VD ai đó muốn upload 1 cái playthrough nào đó trên youtube, người đó phải XIN PHÉP NHÀ SẢN XUẤT để đc upload lên. Các footage cũng như hình ảnh về game mới cũng nằm trong phần này. Như vậy, các hình ảnh của E3 cũng sẽ là bất hợp pháp nếu mang lên mạng. Cái này là 1 sự ảnh hưởng cực lớn tới gamer vì mình sẽ ko bik game hay hoặc dở như thế nào để xem xét có mua ko. Nếu luật đc ban hành, một số lượng rất rất lớn video về game trên Youtube phải bị gỡ xuống.

http://thomas.gov/cgi-bin/query/z?c112:S.978:

Ý kiến cả nhân: &^%&^%#%$#%#*&(*() mấy thằng làm luật chết bằm. Làm thế thì khác chi đẩy người ta xuống thời đồ đá.

Nhưng để 1 dự luật thành luật thật sự thì cũng mất khá lâu, vài ba năm vì sẽ có rất nhiều tranh luận trong quốc hội. Chỉ mong là nó ko đc Hạ Viện và Thượng Viện của Mĩ chấp thuận, ko thì sẽ bão lớn đây.

Bác ở Mỹ nên cập nhật nhanh nhỉ;))
Không hiểu bộ luật này tên nào nghĩ ra nhỉ? Bản quyền bản nọ linh ta linh tinh. Clip nhạc các thứ trên mạng người ta chỉ xem xét để có mua không thôi. Nếu xét về chất lượng nhạc thì trên youtube nhạc chất lượng rất kém kể cả HD 1080. Như vậy người ta xem trên mạng, thấy hay thì sẽ đi mua DVD hay Blu-ray về. Chắc chắn chất lượng sẽ cao hơn, "tiền nào của đấy" thôi.

Randal Keith Orton

Thành viên lâu năm
cái chính của nó là movie thôi, nhưng game cũng có liên quan. Nếu dự luật đc ban hành thì ko khéo box thông tấn xã sẽ "theo gió bay đi" vì chả còn hình ảnh, thông tin hay video clip của game để mà show nữa. Nghĩ xem nếu trailer ko đc upload trên internet, thông dụng nhất là youtube, thì như thế nào.

Key_blade

Thành viên lâu năm
Bác ở Mỹ nên cập nhật nhanh nhỉ;))
Không hiểu bộ luật này tên nào nghĩ ra nhỉ? Bản quyền bản nọ linh ta linh tinh. Clip nhạc các thứ trên mạng người ta chỉ xem xét để có mua không thôi. Nếu xét về chất lượng nhạc thì trên youtube nhạc chất lượng rất kém kể cả HD 1080. Như vậy người ta xem trên mạng, thấy hay thì sẽ đi mua DVD hay Blu-ray về. Chắc chắn chất lượng sẽ cao hơn, "tiền nào của đấy" thôi.
Nhưng mà ko có chuyện đó,người ta nghe trên mạng luôn :))

ratmoonser

Thành viên lâu năm
cái chính của nó là movie thôi, nhưng game cũng có liên quan. Nếu dự luật đc ban hành thì ko khéo box thông tấn xã sẽ "theo gió bay đi" vì chả còn hình ảnh, thông tin hay video clip của game để mà show nữa. Nghĩ xem nếu trailer ko đc upload trên internet, thông dụng nhất là youtube, thì như thế nào.
khoan, nếu như bác nói. Phải có sự cho phép của nhà sản xuất, thì mới hợp pháp chứ gì. Nhưng các nhà sản xuất chưa chắc đã cho phép hay ko mà. Chắc bác cứ nghĩ theo chiều hướng là các nhà sản xuất ko cho phép vậy !! Họ phải cho phép để quảng cáo cho sản phẩm của mình chứ !!!

Randal Keith Orton

Thành viên lâu năm
các trailer đc upload trên youtube đa số đc upload bởi 1 người bình thường. VD tớ mún upload trailer của Super Mario trên Wii U, tớ phải đi xin phép Nintendo. Có ai rảnh đến mức gửi thư xin phép 1 công ti để upload 1 trailer trên youtube ko? Thậm chí họ sẽ ko thèm trả lời vì tớ là cái thá gì chứ

Randal Keith Orton

Thành viên lâu năm
lo là lo youtube ko còn playthrough để coi, ko còn trailer để biết trước game. Chứ ở VN thì mấy người up trailer hay playthrough lên youtube chứ

DraconKing

Nấm nhỏ
Vẫn còn các trang như gametrailer mà ;)) nhưng vẫn thấy bộ luật này như shit vả lại chắc chắn Google sẽ đấu tranh đến cùng vì mấy cái trailers + playthrough mà mất thì không biết thiệt hại bao nhiêu.
P/S: Vừa bị Youtube sờ gáy cái video Ending Theme của phim :(( lại còn phải làm một bài trắc nghiệm về bản quyền nữa chứ, chặt đến thế rùi còn cấm làm gì.

ratmoonser

Thành viên lâu năm
các trailer đc upload trên youtube đa số đc upload bởi 1 người bình thường. VD tớ mún upload trailer của Super Mario trên Wii U, tớ phải đi xin phép Nintendo. Có ai rảnh đến mức gửi thư xin phép 1 công ti để upload 1 trailer trên youtube ko? Thậm chí họ sẽ ko thèm trả lời vì tớ là cái thá gì chứ
thì chính họ sẽ up lên youtube thì sao o_O !!! Hoặc 1 số tổ chức lớn cũng hay up trailer này nọ chứ đâu phải chỉ riêng người bt !!!!

Nhưng còn các đoạn walkthrough, hướng dẫn, AMV, Các đoạn phim chế ra từ game do người chơi tự làm, machinima, .... Nếu có luật này thì đống đó đi hết à?

go2_ars

Shakugan no Shana
Thành viên BQT
Cái luật này mà được thông qua là 90% các đoạn phim trên youtube, google video, megavideo, dailymotion .... sẽ bị dọn sạch, tất cả các dịch vụ upload video của Mỹ sẽ tàn lụi hết. Nico Nico của Nhật và Clip.vn, Zing Video của Việt Nam sẽ lên ngôi :))
Luật này mà được thông qua mới ghê á

lyhainam_8b

Nấm nhỏ
Thế thì mọi người có gì up tạm lên các trang khác, như anh go_2ars nói ý :)
và mong rằng mấy ông đấy đừng có tìm ra chỗ mình up lên :D

mình ghét cái luật mới này

mà trên mạng thì số người muốn up các video trailer, hay các thứ có liên quan đến bản quyền các thứ thì từ trước đến nay em thấy rất nhiều đấy chứ, chẳng lẽ Nintendo hay các hãng khác phải làm một đội ngũ nhận và trả lời thư xin phép của mọi người sao :)), hay là làm một hệ thống trả lời tự động, thế thì sao mà biết đc, chẳng lẽ để nó đồng ý tự động =)) hay là từ chối tự động hết, thế thì xin phép gì nữa

ratmoonser

Thành viên lâu năm
nếu cái luật này dc ban hành, thì chả up dc cái gì trên youtube hết, vì h đến cây bút bi cũng ko phải của mình làm =]] !!!! Lúc đó thì trên youtube chỉ có clip khoe thân thôi wa' =]]] !!!!

Mình nghĩ cái này khó thành luật, và những người đề xuất dự luật là của bên các hãng kinh doanh phim ảnh và video music, vì có ảnh ưởng trực tiêp tới việc kinh doanh của họ, vấn đề này đã dây nhức nhối cho các hãng kinh doạnh băng đĩa từ lâu rồi ( đb là ở VN mình :D)còn về bên phần game thì các trailer, wảlkthough... họ đâu quan tâm video đó là do chình họ hay ai khác up lên, các đoạn video quảng cáo cũng vậy, thậm chí họ càng thích, vì có nhiều người quan tâm tối game của họ, các đoạn video quảng cáo cũng vậy...mà phàm cái gì mà khó áp dụng chung đc thì sẽ sẽ khó thành luật...

kelvin8652200

Pen Warrior
haizzz,thật ra mấy bạn ơi,đây chỉ là dư luật của US thôi mà, nếu thành luật thật thì khi đó,youtube chuyển trụ sở ra nước ngoài, hoặc 1 hosting mới của nước ngoài sẽ lo vu upload video thôi chứ sao...(và đương nhiên sẽ lại là 1 đòn đau vào nền kinh tế đang rất yếu của us lúc này) nếu có lo thì us citizen lo thôi, mình lo làm j:bleh[1]:

ada wong

Evil Girl
Thành viên BQT
Cái dự luật gì mà khắc khe dữ thế? Nếu làm vậy thì hãng game làm sao quảng cáo cho game của mình được? Phải có những ngoại lệ chứ? Walkthrough, cut-scence, ending,...thì cấm không nói vì nó tiết lộ những chi tiết về game. NHưng mà mấy cái trailer, gameplay có tác dụng PR cho game chứ gây thiệt hại gì đâu?

Mà mình không hiểu cái này. Gametrailers, gamespot, IGN họ có host up video riêng à? Hay link được up lên trang tin của họ được dẫn từ Youtube?

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN