[THẮC MẮC] Kết nối Wii với LCD PC

Cửa hàng game Nintendo nShop

nguulang

Nấm nhỏ
Mình mới sắm 1 em Wii thường để chơi game
Máy cắm vào Ti Vi thì chơi rất ngon, nhưng mình chủ yếu chơi trên PC nên đã làm theo hướng dẫn của bạn S3t4H trong tôpic này
http://www.nintendovn.com/forum/showthread.php?t=15229&page=1
Mình mua cái dây component to VGA và 3 cái giắc chuyển để cắm 3 cái dây của Wii như hình
photo (2).jpg
Có 3 giắc cắm chuyển mình cắm vào Wii
photo (3).jpg
Đầu kia của dây component to VGA cắm vào LCD (híc, bất tiện nhỉ, mỗi lần chơi phải rút dây nối PC ra để cắm nối vào Wii)
photo (1).jpg
Kết quả là.......
:em21::em21::em21:

Nhưng có 2 vấn đề xảy ra mà mình thắc mắc hỏi các bro là
1: Màn hình của mình bị màu xanh, mặc dù mình đã hoán đổi các giắc cắm của cái dây component to VGA và 3 cái dây của Wii, kết quả vẫn vậy. Ai bít chỉ mình với...:sorry[1]:

2: Làm thế nào để chơi vói các phụ kiện trên mà có âm thanh nhỉ?

Mình cũng tham khảo trên youtube cách kết nối Wii với PC và nó không có đề cập dùng component to VGA để kết nối vào LCD mà dùng linh kiện điện tử khác kết nối vào case máy tính (cái đấy tận 500K ,đắt quá) rùi nhưng mình lại nghe bạn S3t4H trong topic hướng dẫn trên mua 1 dây component to VGA và 3 cái giắc chuyển hết 100K rồi mà kết quả thật buồn =((=((=((

Cao nhân nào vào đây giúp mình cái...Hic hic

cena2008

nWriter
cùng câu hỏi với pác này , nhưng mình mua loại này thì không nhận tín hiệu
@nguulang : bạn mua mấy cáp đ1o ở đâu vậy?, giá bao nhiêu ?

Key_blade

Thành viên lâu năm
Sax,3 chấu thì phải xài loại 3 chấu chớ,chơi compnent sao đc,trừ khi máy bán dùng cáp coponent

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
Component là dây này

@nguulang: bạn muốn tiện lợi thì nên mua một đầu bluetooth rồi tải giả lập dolphin về máy, dùng giả lập này bạn có thể chơi được bằng wiimote và nunchuck như máy thật, đặc biệt dolphin có chức năng làm đẹp hình ảnh của game và xuất ra độ phân giải 1080p (nếu máy bạn đủ mạnh)

Còn game nào không chơi được thì chịu bất tiện vậy :">

cena2008

nWriter
cái cáp chuyển đó cũng có 3 chấu thôi mà?, màp hải mua cái đó nó mới xuất hìnhak` >..< thoy toi 150k :|

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
Ở đây mình sẽ chia làm 2 phần nhé! :spiteful[1]:

1. Lí giải vì sao kết nối như trên, chỉ cho ra màn hình 1 màu xanh lá; và không có tiếng.

Đầu tiên, đó là phân biệt cáp kết nối với tivi của Wii. Có 03 loại cáp kết nối chiếc Wii với Tivi: Một là, cáp A/V (audio/video) thông thường đi kèm theo trong hộp của máy Wii; Hai là, cáp Component - loại này cho chất lượng hình ảnh tốt hơn cáp A/V trên; Và ba là, cáp kết nối D-Sub - cái này chưa xài bao giờ, nên không đề cập. :rolleyes[1]:

Cáp A/V thông thường của Wii, đi kèm trong hộp :
Có 1 đầu nối vào máy Wii, và đầu kia thò ra 3 sợi. Với định dạng kết nối là 'male' - Để cắm vào jack cắm sau tivi. Bao gồm:
  • 01 sợi màu Vàng: Truyền tính hiệu hình ảnh.
  • 01 sợi màu Trắng: Âm thanh kênh trái
  • 01 sợi màu Đỏ: Âm thanh kênh phải.

Và loại thứ 2 là cáp Component, loại này không kèm theo trong hộp của Wii, nó được xem là phụ kiện bán rời: Có 1 đầu để nối vào máy Wii, và đầu kia thò ra 5 sợi. Cũng với định dạng kết nối là 'male' để cằm vào jack sau tivi. Bao gồm:

1. 01 sợi màu Đỏ: truyền tín hiệu hình ảnh màu đỏ
  2. 01 sợi màu Xanh Dương: truyền tín hiệu hình ảnh màu xanh dương
  3. 01 sợi màu Xanh Lá: truyền tín hiệu màu xanh lá.
    - (Đỏ; Xanh Dương; Xanh Lá - 3 màu cơ bản của 1 điểm ảnh trên màn hình hiển thị: tivi, màn hình máy tính...)
  4. 01 sợi màu Trắng: tín hiệu âm thanh kênh trái.
  5. 01 sợi màu Đỏ (được đánh dấu khác với sợi màu Đỏ ở trên, hoặc được bó chung với sợi màu trắng): tín hiệu âm thanh kênh phải.

-- Giờ xem đã có những gì :D

Với hình chụp này, mình thấy là bạn Nguulang có:
01 sợi cáp loại A/V thường đi kèm theo máy Wii.
01 sợi cáp chuyển Component ra VGA;
03 cái đầu chuyển từ đầu kết nối định dạng ‘male ra female’.

Và được kết nối như sau:
Từ [cáp A/V của máy Wii], được nối với [sợi cáp chuyển đổi Component to VGA]:

Sợi màu Trắng - Đầu nối màu Đỏ
Sợi màu Đỏ - Đầu nối màu Xanh Dương
Sợi màu Vàng - Đầu nối màu Xanh Lá.

Theo như chức năng của loại cáp A/V kèm theo máy Wii, thì sợi màu Vàng dùng truyền tín hiệu hình ảnh. Được nối với đầu xanh lá của sợi cáp chuyển. Nên màn hình chỉ cho màu xanh lá.

Theo mình đoán, nếu cho sợi màu Vàng lần lượt nối sang đầu nối màu xanh dương, và đỏ; thì kết quả sẽ lần lượt cho màn hình toàn màu xanh dương, rồi toàn màu đỏ.

-- Lý do khiến cho màn hình chỉ có màu xanh lá, và không có âm thanh. Đó là, sợi cáp chuyển [Component to VGA] chỉ làm nhiệm vụ truyền tín hiệu hình ảnh. Và sợi cáp mà bạn Nguulang đang có là loại cáp A/V thường, trong đó chỉ có sợi màu Vàng là truyền tín hiệu hình ảnh, 2 sợi còn lại: Trắng và Đỏ, là truyền tín hiệu âm thanh. Kết nối tín hiệu hình ảnh, vào vị trí sợi màu Xanh lá của cáp hình ảnh. Do đó, cho hình ảnh xuất ra trên màn hình chỉ có màu Xanh tương ứng.

2. Tiếp theo, là hướng giải quyết:

2.1 Cách đầu tiên, là bạn Nguulang phải tìm mua 1 sợi cáp Component dành cho máy Wii, như hình 2 ở trên. Loại cáp, gồm 1 đầu nối vào Wii, và thò ra 5 sợi. Sau đó, lần lượt nối 3 sợi 3 màu, tương ứng với 3 màu của sợi cáp chuyển đổi. Sẽ cho hình ảnh đầy đủ cả 3 màu trên màn hình.

Chừa lại 2 sợi Trắng và sợi Đỏ (được đánh dấu khác). Đây là, 02 sợi truyền tín hiệu âm thành sẽ bàn ở phần 3.

2.2 Hoặc là, bạn phải tìm mua 1 sợi cáp chuyển đổi A/V to VGA. Rồi nối cái sợi màu Vàng từ cáp của máy Wii vào sợi chuyển đổi này. Rồi từ sợi chuyển đổi, nối vào màn hình máy tính.

Bỏ cái sợi Component to VGA hiện tại đang có đi !

Nhưng, cách này xem ra không kinh tế lắm. Vì bộ chuyển đổi A/V to VGA khá đắt, khoảng 800K, tham khảo ở đây: http://www.tinhte.vn/threads/bo-chuyen-doi-av-svideo-sang-vga-chuyen-doi-tu-cong-av-toi-vga.1626884/

Trong khi đó, sợi cáp Component cho máy Wii chỉ có khoảng 250K:
Tham khảo http://www.nintendovn.com/shop/index.php?route=product/product&product_id=86

3. Cuối cùng là vấn đề âm thanh.

Sau khi, đã chọn 1 trong 2 cách ở trên, để kết nối máy Wii với màn hình máy tính, thông qua cổng VGA. Dù chọn cách nào đi nữa, thì sợi cáp nối giữa màn hình máy tính với máy Wii, cũng sẽ còn thừa ra 02 sợi (01 màu Trắng và 01 màu Đỏ).

02 sợi thừa này, là loại đầu cắm kiểu ‘bông sen’, và định dạng là ‘male’. Tùy thuộc loa của bạn có là loại nào, thì sẽ tìm mua đầu chuyển đổi thích hợp.

Ở đây, mình sẽ chia loa làm 2 loại:
3.1 Loa loại nhỏ, thường dùng cho máy vi tính.

Bạn tìm mua loại cáp chuyển từ 2 đầu cắm stereo ra jắc cắm ‘3 li rưỡi’ (3,5mm) , có hình sau:

Rồi cắm 2 sợi thừa đã nói ở trên, lần lượt theo màu Trắng với Trắng’ và Đỏ với Đỏ. Giờ thì đã đẹp đôi rồi, bạn chỉ cần cắm đầu cắm loa của mình vào jắc 3 li rưỡi đã được chuyển.

3.2 Loa loại trung, hoặc lớn:

Loại này, có dây kết nối thường có thể tháo rời, có hình như sau:

Với loại loa này thì đơn giản rối! Chỉ cần tháo dây kết nối. Và, cắm 2 sợi thừa đã đề cập ở trên vào ngõ INPUT phía sau của loa, với màu tương ứng, là có thể nghe được âm thanh.

[Một số tên gọi để diễn tả với người bán, khi tìm mua]:
Jắc cắm bông sen:

Đầu cắm cái và đực - cái nào lồi ra, dài dài gọi là 'đực' (male) và lõm vào, có lỗ gọi là 'cái' (female). Cái này cả thế giới gọi thế, không phải mình đặt điều nói bậy bạ đâu :)).

Đầu cắm và jắc cắm 3 li rưỡi (3.5mm):

cena2008

nWriter
cám ơn pác Tirexxx nhiều lắm, hỏi ké topic cái là sao mình cắm dzô thì ko có tính hiệu j` như pác Nguulang ( xuất màn hình màu xanh) mà no signal. liệu mình mua cáp Component có xuất hình được không?, màn hình của mình là Samsung B1930

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
Túm lại, như cái hình dưới đây. Mình đã cắt dán theo đúng thứ tự của những cáp và đầu nối cần thiết.
Và có ghi chú tên gọi, để tiện đọc tên khi đi mua.

Lưu ý:
. Cáp component cho Wii, là cáp 1 đầu nối vào Wii, và đầu kia thò ra 5 sợi;
. Và đầu nối female, ngoài tiệm bán gọi là 'đầu cái'.

nguulang

Nấm nhỏ
Component là dây này

@nguulang: bạn muốn tiện lợi thì nên mua một đầu bluetooth rồi tải giả lập dolphin về máy, dùng giả lập này bạn có thể chơi được bằng wiimote và nunchuck như máy thật, đặc biệt dolphin có chức năng làm đẹp hình ảnh của game và xuất ra độ phân giải 1080p (nếu máy bạn đủ mạnh)

Còn game nào không chơi được thì chịu bất tiện vậy :">
Sax, mua wii rồi bạn ơi, chơi giả lập làm gì!
Đang nghiên cứu cách làm bạn Tirexx, thank nhiều ha!

---------- Post added at 11:33 AM ---------- Previous post was at 11:09 AM ----------

Túm lại, như cái hình dưới đây. Mình đã cắt dán theo đúng thứ tự của những cáp và đầu nối cần thiết.
Và có ghi chú tên gọi, để tiện đọc tên khi đi mua.

Lưu ý:
. Cáp component cho Wii, là cáp 1 đầu nối vào Wii, và đầu kia thò ra 5 sợi;
. Và đầu nối female, ngoài tiệm bán gọi là 'đầu cái'.
Ây da, vậy hoá ra cách của bạn trong topic này là vô dụng ạ
http://www.nintendovn.com/forum/showthread.php?t=15229&page=1
:bye2[1]::bye2[1]::bye2[1]::bye2[1]: (tốn mất 70K của anh em)
Vậy cho mình hỏi 1 câu nhé, cách nối kia của bro là không liên quan gì đến PC à, tức là không cần bật PC mà chỉ cần bật Monitor LCD thôi á!
Trên youtube có 1 cách rât hay và đơn giản như sau (nối wii vào PC ). Nếu làm đc cái này thì quá rẻ vì cái giắc nối âm thanh 2 sợi đỏ trắng vào 1 trong hướng dẫn giá có 10K, chợ Trời bán đầy!
Mình mua đuúng hết rồi mà không làm sao tìm đc cái phần mềm để mở ra (trong video là phần mềm PixelView)
không biết trên mạng có phần mềm nào tính năng tuơng tự như PixelView không nhỉ?
Cách của anh Tirexx có 1 nhược điểm là ở HN không bán cái Cáp component cho Wii (hoặc nếu ai biết bán ở đâu chỉ dùm mình với, chợ Trời không có cái này mới toi :myemo0125:)

Tirexxx

Khủng long chân dài
Thành viên BQT
1. Cách của bạn S3t4H hướng dẫn là hoàn toàn chính xác. Ở trên, mình chỉ làm rõ cái cách này hơn, cho mọi người dễ thực hiện. Và, theo mình thì cách của bạn S3t4H là tốn ít chi phí nhất. So với mua 1 card TV rời có giá vài trăm ngàn đồng !

Tham khảo: http://www.vatgia.com/525/tv-card.html

2. Cái phần mềm PixelView trong clip trên, là phần mềm kèm theo cái Card TV.
Nó dùng để xem TV trên máy tính. :D. Nếu dùng 1 loại card TV hiệu khác, thì dùng 1 phần mềm tương ứng thôi. Không nhất thiết phải là cái PixelView.

Search Google, thấy nó là cái này. Search tiếp thì thấy cái card PixelView này ở VN khá hiếm. :D

@LightGem bạn muốn tiện lợi thì nên mua một đầu bluetooth rồi tải giả lập dolphin về máy, dùng giả lập này bạn có thể chơi được bằng wiimote và nunchuck như máy thật, đặc biệt dolphin có chức năng làm đẹp hình ảnh của game và xuất ra độ phân giải 1080p (nếu máy bạn đủ mạnh)
Bạn ơi làm có thể nói rõ hơn ko, mình đang định mua một bộ wii remote & nunchuck mà ko biết dùng cho giả lập Dolphin như thế nào !!?

nguulang

Nấm nhỏ
1. Cách của bạn S3t4H hướng dẫn là hoàn toàn chính xác. Ở trên, mình chỉ làm rõ cái cách này hơn, cho mọi người dễ thực hiện. Và, theo mình thì cách của bạn S3t4H là tốn ít chi phí nhất. So với mua 1 card TV rời có giá vài trăm ngàn đồng !

Tham khảo: http://www.vatgia.com/525/tv-card.html

2. Cái phần mềm PixelView trong clip trên, là phần mềm kèm theo cái Card TV.
Nó dùng để xem TV trên máy tính. :D. Nếu dùng 1 loại card TV hiệu khác, thì dùng 1 phần mềm tương ứng thôi. Không nhất thiết phải là cái PixelView.

Search Google, thấy nó là cái này. Search tiếp thì thấy cái card PixelView này ở VN khá hiếm. :D

Em chả thấy cách đấy hiệu quả gì cả, em thay tất cả các dây lẫn lộn vào nhau nó cũng chỉ ra màu xanh thôi chứ có phải cắm mỗi vị trí 3 giắc cắm đấy đâu cơ chứ!
Chắc mai ra hàng kiếm cái dây 5 sợi dây con mất, lần này đem cả máy Wii đi thử ngay tại hàng cho chắc ăn... Đánh thử trò Kingkong Donkey trên Tivi phê quá ta :myemo0111:

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
Bạn ơi làm có thể nói rõ hơn ko, mình đang định mua một bộ wii remote & nunchuck mà ko biết dùng cho giả lập Dolphin như thế nào !!?

(Bluetooth dongle +)
Dolphin + Wiimote (+ nunchuck/classic) = profit

1. Nếu máy bạn không có sẵn, dùng để phát và nhận tín hiệu bluetooth, giá theo mình biết khoảng vài chục đến vài trăm
2...
3...
4. Phụ kiện cắm thêm vào, emu sẽ tự nhận (cái này chưa test :">)

Đầu tiên bạn mở bluetooth rồi pair với wiimote như điện thoại vậy, chú ý là pair không code nhé.
Trên Wiimote bạn bấm đồng thời (1) và (2), bấm đúng đèn sẽ chớp liên tục. Số đèn không quan trọng vì số đó chỉ là báo pin thôi. Nếu đèn tắt mà máy vẫn chưa nhận được Wiimote thì tiếp tục thử lại (nghe đồn là wiimote loại cũ không có MP+ pair tốt hơn)
Trên giả lập dolphin bấm nút Wiimote, ở phần Input chọn Real Wiimote. Phần Real Wiimote phía dước bấm Pair hay Refresh mà thấy Wiimote rung lên là được

Tham khảo thêm :D
http://www.dolphin-emulator.com/connect-wiimote.html

Em chả thấy cách đấy hiệu quả gì cả, em thay tất cả các dây lẫn lộn vào nhau nó cũng chỉ ra màu xanh thôi chứ có phải cắm mỗi vị trí 3 giắc cắm đấy đâu cơ chứ!
Chắc mai ra hàng kiếm cái dây 5 sợi dây con mất, lần này đem cả máy Wii đi thử ngay tại hàng cho chắc ăn... Đánh thử trò Kingkong Donkey trên Tivi phê quá ta :myemo0111:
Như anh Trexxx đã nói ở trên, 3 đầu nối với cổng VGA kia chỉ dùng cho tín hiệu hình ảnh của component, còn dây của bạn là tổng hợp 3 màu nên màu ra không ra chính xác và không có âm thanh.

Muốn giải quyết thì ngoài dây component 5 đầu ra bạn phải mua thêm dây xuất ra loa nữa, tùy loại loa nhà bạn mà mua dây cho thích hợp, tham khảo kĩ phần 3 bài của anh Tirexxx.

@Tirexxx: sẵn hỏi ý kiến cao nhân luôn :"> cổng S-video lấy âm thanh từ nguồn nào vậy anh?

bluke

Nấm bình thường

(Bluetooth dongle +)
Dolphin + Wiimote (+ nunchuck/classic) = profit

1. Nếu máy bạn không có sẵn, dùng để phát và nhận tín hiệu bluetooth, giá theo mình biết khoảng vài chục đến vài trăm
2...
3...
4. Phụ kiện cắm thêm vào, emu sẽ tự nhận (cái này chưa test :">)

Đầu tiên bạn mở bluetooth rồi pair với wiimote như điện thoại vậy, chú ý là pair không code nhé.
Trên Wiimote bạn bấm đồng thời (1) và (2), bấm đúng đèn sẽ chớp liên tục. Số đèn không quan trọng vì số đó chỉ là báo pin thôi. Nếu đèn tắt mà máy vẫn chưa nhận được Wiimote thì tiếp tục thử lại (nghe đồn là wiimote loại cũ không có MP+ pair tốt hơn)
Trên giả lập dolphin bấm nút Wiimote, ở phần Input chọn Real Wiimote. Phần Real Wiimote phía dước bấm Pair hay Refresh mà thấy Wiimote rung lên là được

Tham khảo thêm :D
http://www.dolphin-emulator.com/connect-wiimote.html

Như anh Trexxx đã nói ở trên, 3 đầu nối với cổng VGA kia chỉ dùng cho tín hiệu hình ảnh của component, còn dây của bạn là tổng hợp 3 màu nên màu ra không ra chính xác và không có âm thanh.

Muốn giải quyết thì ngoài dây component 5 đầu ra bạn phải mua thêm dây xuất ra loa nữa, tùy loại loa nhà bạn mà mua dây cho thích hợp, tham khảo kĩ phần 3 bài của anh Tirexxx.

@Tirexxx: sẵn hỏi ý kiến cao nhân luôn :"> cổng S-video lấy âm thanh từ nguồn nào vậy anh?
Cỗng S-Video có 4 chân thì 1 trong số đó là âm thanh rồi đó.
tham khảo đây nhé
http://pinouts.ru/VideoCables/svideo2RCA_pinout.shtml

@Nguulang: Em chạy ra mua cọng cáp AV của thằng Wii là OK rồi mà. Nếu không có thì chế theo cái này xem sao

Giải pháp rẻ tiền cho laptop thì dùng tạm cái này nè
http://www.vatgia.com/5687/787860/usb-2-0-easy-capture-df-u20cap.html
hình không đẹp hơi tái tái nhưng được cái rẻ tiền xài đở chơi tạm cũng được.

nguulang

Nấm nhỏ
TÌNH HÌNH vẫn rất TÌNH HÌNH các cao nhân Nin à! :(

TÌNH HÌNH vẫn rất TÌNH HÌNH :bye2[1]:
Đấu tiên mình mua các thứ như anh Tirexx đã đề cập
Trong đó bao gồm
  • 1 dây cáp 5 đầu nhỏ mua với giá 180K (mình đã check dây cáp này+máy Wii+Tivi phòng khách hoạt động ngon lành,đẹp hơn dây cáp 3 dây sẵn có trong máy Wii)
  • 1 dây Component to AV(60K)
  • 3 cục chuyển (5K/cục)
Sau đó nối vào nhau như anh Tirexx đã chỉ khá chi tiết, mình mua cả dây cho dây 2 dây ĐỎ&TRẮNG dành cho ÂM THANH với giá 20K ở chợ Giời (hỏi 10 hàng mới có 1 hàng có cái loại này :em25:)

ẤY VẬY MÀ KẾT QUẢ LÀ NHƯ THẾ LÀY ......:em04:
IMG_1715.jpg IMG_1716.jpg

:em13::em13::em13::em13::em13:
Trời ơi, gần 400K của mình mà kết quả vẫn vậy là sao ta !!!

Chú ý:
Âm thanh mình vẫn chưa test vì hình ảnh XANH LÈ thì không còn tâm trí đâu mà check
Máy Wii chơi trên Tivi dưới phòng khách thì không lỗi lầm gì cả, dây COMPONENT ra 5 dây con cũng không vấn đề gì cả
Mình dùng cái LCD 4:3 của đứa em lên check thì màn hình chả có gì cả (LG mua cách đây 4 năm) và dùng cái LCD 16:9 của mình test trong hình thì thấy màn hình màu xanh lè như trên (DELL mua cách đây 3 tháng)... Dĩ nhiên, 2 LCD vẫn đang dùng ngon khi cắm vào PC của em mình và của mình.

=((=((=((=(( =((=((=((=((

Ôi, chả lẽ sắm cái TI VI 7tr nữa trong phòng ngủ mình sao... Tan tành giấc mơ chơi Mario trên LCD rồi
:em35::em35:

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN