[ASK] Các phiên bản Zelda thì chơi game nào trước, game nào sau?

Cửa hàng game Nintendo nShop

Mình đang trên con đường chinh phu.c Legend Of Zelda :clap2[1]:
Mình đã chơi Ocarina Of Time và tiếp đó là Majora's Mask :rolleyes[1]:

Giờ mình đang bí không biết nên chơi phiên bản nào tiếp theo để tiếp tu.c series.

Mình đang chơi trên giả lập N64 (Project 64)

Tiện các bạn cho mình list các game tiếp theo xếp theo trình tự chơi nha.

Cảm ơn các bạn:shake:

DraconKing

Nấm nhỏ
Nếu bạn chơi bằng giả lập thì cứ A link to the Past trước rồi đến Oracle và Awakening trên GBC ->Minish Cap trên GBA -> Phantom Hourglass + Spirit Track trên NDS, máy đủ mạnh thì chiến tiếp Wind Walker + Twillight Princess trên GC (chơi bằng dolphin)

obi123

Nấm bình thường
Chơi tất cả các bản đi, bản nào cũng hay hết. Và lời huyên của mình là chơi theo trình tự Nintendo phát hành rồi đọc lại trình tự thời gian là ok. Như những fan zelda bình thường thôi!

Cho mình hỏi:
Thời gian mình ko có nhiều nên mình định chỉ chơi tất cả các phiên bản thuộc các hệ máy sau: Gamecube, DS, Wii trừ 1 phiên bản duy nhất là Four Swords Adventures (GC). Và mình muốn bỏ qua các phiên bản còn lại trên các hệ máy như GBA, NES,... Nhưng lại thấy tiếc tiếc A Link To The Past (GBA) và Minish Cap (GBA). Vậy cho mình hỏi có đáng để bỏ qua 2 phiên bản đó ko? Nó hay dở so với các phiên bản khác ra sao? Tương lai nó có remake trên 3DS ko? (Nếu có thì mình chắc chắn bỏ để chờ remake)

nguulang

Nấm nhỏ
Cho mình hỏi:
Thời gian mình ko có nhiều nên mình định chỉ chơi tất cả các phiên bản thuộc các hệ máy sau: Gamecube, DS, Wii trừ 1 phiên bản duy nhất là Four Swords Adventures (GC). Và mình muốn bỏ qua các phiên bản còn lại trên các hệ máy như GBA, NES,... Nhưng lại thấy tiếc tiếc A Link To The Past (GBA) và Minish Cap (GBA). Vậy cho mình hỏi có đáng để bỏ qua 2 phiên bản đó ko? Nó hay dở so với các phiên bản khác ra sao? Tương lai nó có remake trên 3DS ko? (Nếu có thì mình chắc chắn bỏ để chờ remake)
Mình chưa chơi hết A Link To The Past (GBA) nên không biết chứ bản Minish Cap (GBA) là hay lắm đấy.Là game hay nhất của năm nó ra đời đấy (trên hệ handheld).Bạn ko nên bỏ lỡ.

Cho mình hỏi:
Nếu có thể thì bỏ The Minish Cap để chơi A link to the past (trên SNES hoặc GBA). A link to the past mình thấy là một trong những bản hay nhất. The Minish Cap thì khá đơn giản nên chắc cũng không mất nhiều thời gian đâu, mình tuy không đánh giá cao bản này nhưng cũng là một trải nghiệm khá thú vị.

Oracle of Ages/Season hay lắm, Link's Awakening nữa. Ơ mà bản thân mình thì thấy bản Zelda nào cũng hay cả. Ý kiến cá nhân thì nên chơi mấy cái này trước (1 trong 2 cái Oracle thì chơi Oracle of Ages hơn), mấy cái DS nên để sau. Mà không cần vội vàng đặt ra chỉ tiêu là mình sẽ chơi cái gì vì thời gian eo hẹp, cậu cứ từ từ thoải mái không cần vội vàng gì cả, lúc này không đủ thời gian thì rồi khi nào đó sẽ có. Cứ chơi từ từ rồi sẽ dần dần thấy thích mà muốn chơi hết thôi.

viking3

Nấm bình thường
Nên chơi A link to the past đầu tiên. Đây cũng là game Zelda đầu tiên mình chơi, sau đấy thì kết series Zelda luôn :rolleyes[1]:

Tiếp theo là mình chơi Link's Awakening DX -> Oracle of Ages -> Oracle of Season -> Ocarina of Time --> Majora's Mask --> Minish Cap --> Phantom Hourglass --> Spirit Track

Oracle of Ages/Season hay lắm, Link's Awakening nữa. Ơ mà bản thân mình thì thấy bản Zelda nào cũng hay cả. Ý kiến cá nhân thì nên chơi mấy cái này trước (1 trong 2 cái Oracle thì chơi Oracle of Ages hơn), mấy cái DS nên để sau. Mà không cần vội vàng đặt ra chỉ tiêu là mình sẽ chơi cái gì vì thời gian eo hẹp, cậu cứ từ từ thoải mái không cần vội vàng gì cả, lúc này không đủ thời gian thì rồi khi nào đó sẽ có. Cứ chơi từ từ rồi sẽ dần dần thấy thích mà muốn chơi hết thôi.
Quá cám ơn bạn. Comment của bạn thật chuẩn.
Ừ nhỉ? Tại sao cứ phải đặt nặng là chắc chắn phải bỏ cái này, chơi cái kia. Chẳng lẽ cả đời ko có thời gian chơi hết series Zelda hay sao? \m/
À mình muốn biết một điều nữa: Thời gian chơi mấy bản classic có lâu ko? Mình nghĩ là classic game thì chắc là nhanh thôi đúng ko?
Cũng do háo hức chơi Skyward Sword nên mới muốn bỏ băng mấy cái classic :myemo0111:

Cái này thì cũng khó tính vì mình khá nhác nên cứ kéo rê ngày này qua ngày khác với cả trong game thì hay lang thang lung tung thành ra mất khoảng gần 1 tuần gì đấy, có cái cả tháng nữa là ít vì gặp boss khó chịu hay là cái dungeon ức chế vứt đó làm việc khác. Nhưng nếu liên tục thì chắc ít nhất cũng phải trên dưới 20h để hoàn thành 100%, chắc là có thể nhanh hơn nhưng không phải mình @@.
Nếu cậu muốn chơi SS thế thì cứ thoải mái đi. Nhưng mà mình khuyên nên chơi thêm một vài bản đã rồi lại chơi SS, nếu chơi một vài bản rồi và quen với Link và Zelda ở những bản đó thì khi chơi SS sẽ có cảm giác thú vị hơn :D.

nguulang

Nấm nhỏ
Hơ, tại vì mình lỡ chơi bản Minish Cap trước, đồ họa nhìn tươi sáng và combo chưởng nhiều hơn hơn A link to the Past nên không thích chơi cho hết. Ví ngay sau đó có NDS nên tập trung phá 2 bản trên DS trước.
Hói cái các bạn , mấy bản Oracle of Ages ,Oracle of Seaso, Ocarina of Time , Majora's Mask là các bro chơi giả lập trên PC à
Ai đó chỉ dùm mình tên trình giả lập chơi ngon mấy game zelda hok ? Thank trước !

Gì chứ game này mình có cảm tình ngay từ cái nhìn đầu tiên. Kiểu như "tình yêu sét đánh" ấy :x
À nhưng mà chắc là mình bỏ LOZ phiên bản đầu tiên với LOZ Adventure of Link với 2 bản oracle thôi. Đồ họa thời NES, GBC ko nuốt nổi. :(

viking3

Nấm bình thường
Có máy NDS thì dùng lameboy giả lập để chơi 3 bản Zelda của hệ máy Gameboy Color (Link's Awakening, Oracle of Ages, Oracle of Seasons)
Nói chung nên chơi mấy bản Zelda 2D này trước, mỗi bản đều rất hay.

---------- Post added at 11:49 AM ---------- Previous post was at 11:48 AM ----------

Gì chứ game này mình có cảm tình ngay từ cái nhìn đầu tiên. Kiểu như "tình yêu sét đánh" ấy :x
À nhưng mà chắc là mình bỏ LOZ phiên bản đầu tiên với LOZ Adventure of Link với 2 bản oracle thôi. Đồ họa thời NES, GBC ko nuốt nổi. :(
Bỏ qua 3 bản trên GBC là chưa phải Fan rồi. 2 bản hệ NES bỏ còn được, chứ còn 3 bản trên GBC thì cách chơi rất hay

Uhm mình ko bỏ 3 bản trên GBC đâu, lên youtube xem thấy được lắm :x
Nhưng cho hỏi: The Legend of Zelda: Link's Awakening DX trên GB Color có phải là remake của The Legend of Zelda: Link's Awakening trên GameBoy ko? Mình hỏi để biết mà chơi 1 cái thôi còn nếu là phần tiếp theo thì chơi cả 2.

nguulang

Nấm nhỏ
Uhm mình ko bỏ 3 bản trên GBC đâu, lên youtube xem thấy được lắm :x
Nhưng cho hỏi: The Legend of Zelda: Link's Awakening DX trên GB Color có phải là remake của The Legend of Zelda: Link's Awakening trên GameBoy ko? Mình hỏi để biết mà chơi 1 cái thôi còn nếu là phần tiếp theo thì chơi cả 2.
LÀ 1 đấy, nhưng giờ bảo mình chơi mấy bản trên NES, GBC chắc mình ngất mất
Ngay cả bản trên gamecube mình còn thấy nhiều răng cưa nữa cơ mà. :)
Có lẽ nên mua Wii thôi

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN