Kinh nghiệm Pokémon

Cửa hàng game Nintendo nShop

Anh em vô đây chia sẻ kinh nghiệm Pokemon của mình cho mọi người nha.

Theo em biết thì trong Leaf Green và Fire Red thì muốn Porygon tiến hóa thành Porygon 2 thì cho Porygon hold Up-Garde rồi trade là tiến hoá.

Tui còn nghe nói là trong FR đánh xong nhà Gym Electric,quay về nói chuyện với Oak rồi tới Vẻmillion City,nói chuyện với ông giáo sư đứng gần cổng thành phố thì nhận đc 1 con pokemon àh (cái này thấy bên poke-mega)???

ở trong pokemon emerald khi bắt được 1 con pokemon zigzagon hay là con tiến hóa của nó ở bất kỳ chỗ nào thì nó sẽ có ability là pich item ở trên đường đi và cứ như thế đi 1 đoạn là có 1 món item bất kỳ sường ghê ha ^^

espeon

V.I.P Member
Topic "Tips of the day" đấy hả :D

FireBlast, Blizzard và Thunder tuy Power 120 mạnh nhưng Accuracy chỉ có 75 ( hay 80 gì đấy ) nên FlameThrower, Ice Beam và ThunderBolt được ưa chuộng hơn mặc dù Power 90 nhưng Accuracy 95, cho nên đừng mờ mắt vì Power mà quên đi tầm quan trọng của Accuracy. Ờ, mà Accuracy nghĩa là "Độ chính xác"

Vegeta0905

Nấm nhỏ
Topic "Tips of the day" đấy hả :D

FireBlast, Blizzard và Thunder tuy Power 120 mạnh nhưng Accuracy chỉ có 75 ( hay 80 gì đấy ) nên FlameThrower, Ice Beam và ThunderBolt được ưa chuộng hơn mặc dù Power 90 nhưng Accuracy 95, cho nên đừng mờ mắt vì Power mà quên đi tầm quan trọng của Accuracy. Ờ, mà Accuracy nghĩa là "Độ chính xác"
- FireBlast Power 120 nhưng Accuracy lên đến tận 85 cơ
- Blizzard và Thunder thì Accuracy là 70
- Flamethrower, icebeam và Thunderbolt Power đều là 95 và Accuracy là 100

espeon

V.I.P Member
ờ, tại nhớ mập mờ, lười mở máy với lại lên Serebii, sorry :D

-Khi bị Confuse, enemy có thể tự đánh mình, damage gây ra chính bằng Atk của đối thủ óanh vào Def của đối thủ, dựa trên nguyên lí đó mà đòn Swagger tăng ATk của đối thủ lên 2 stage và làm đối thủ bị confuse để khi đối thủ Hurt itself thì sẽ bị nhiều damage hơn :D 1 con Machoke khi dính Swagger, tự đánh mình sẽ mất nửa bình máu, xuống máu vàng luôn :D

Tui nghĩ thế này chúng ta lôi từng con pokemon một ra theo bảng Pokedex rồi bàn luận kinh nghiệm của từng người nhé. Như thế nó thống nhất theo hệ thống hơn. Có ai đồng ý không nhảy?

espeon

V.I.P Member
thế bao giờ cho hết, gần 500 con -,- :D
Thôi ai thích con nào nhất thì kể cách chiến đấu bằng con đấy ra :D
tớ nói:
Eevee chỉ cần mang 2 bạn Umbreon và Espeon là đã GẦN vô đối rồi:
Umbreon Def + Sp.Def cao, làm nhiệm vụ Swagger + Confuse Ray đối thủ, trong lúc đối thủ bị Confuse thì dùng Double Team để tăng khả năng né tránh, được 2, 3 lần Double Team thì Baton Pass cho Espeon, với 2 lần Double Team trở lên thì đánh trúng Espeon là rất khó. Dùng tốc độ trời cho, Espeon ra 2 lần Calm Mind gia tăng thêm Sp.Atk cực mạnh và Sp.Def của mình, rồi sau đó dùng Psychic thì HẦU NHƯ bất cứ kẻ thù nào cũng ngất ( trừ bọn Dark ko bị ảnh hưởng -,- ) và Eevee thứ 3 sẽ là 1 bạn có khả năng tiêu diệt bọn Dark và Ghost, điểm yếu của Espeon, tốt nhất là Jolteon
Chiến thuật nài có thể áp dụng cho tất cả các version nào nếu có thể, Glaceon và Leafeon thì tớ chưa biết thế nào

Theo kinh nghiệm của các bác, mỗi pokemon nên học 3 hay 2 hay 1 hay 0 phép hỗ trợ nào. Như tui bây giờ mới chơi thì chủ yếu không cho học hỗ trợ :D. Có gì về sau tính lại ;))

Đội hình săn đồ trong Pokemon :myemo0131:

Rảnh vào một trang của quốc tế tìm được kinh nghiệm tổ chức săn đồ như thế này. Nghe có vẻ hấp dẫn nên post lên đây cho mọi người xem luôn.

Đội hình săn đồ của bạn phải gồm 6 pkm có Ability là lụm đồ. Có thể kể ra đây là Zigzagoon, Linoone, Phanpy, Teddiursa và Aipom. Trong PKM Fire Red và Leaf Green thì ko cần luyện lv cho bọn này. Còn trong Emerald thì nếu muộn lụm Rare Candies thường xuyên thì nên luyện cho bọn nó lên lv 41 trở lên thì khả năng lụm Rare Candies sẽ khá cao. Vậy là tổ chức xong đội hình nhé :em10:

Chú ý: Nếu bạn nào chơi giả lập thì cheat phát có ngay đội săn đồ hoặc luyện một con lên lv 41 rồi sau đó tạo ra nhiều bản save states, trade sang cho một con là xong ;)).

Bước tiếp theo là dẫn đội hình đó sang một bãi cỏ nào đó toàn pkm lv thấp. Gặp trận nào thì oánh thắng trận đó và sau mỗi trận thì thử kiểm tra xem pkm có lụm được gì ko thì cất đi nhé :D Sẽ rất nhanh có thể kiếm được 15 Rare Candies để train Pokemon Nature, giúp chúng mỗi khi lên lv thì được cộng thêm nhiều stat hơn (cái này tui sẽ viết sau nhé. Chú ý nếu train tốt khi lên lv 100 pkm của bạn có khi còn nhiều stat hơn con cùng lv hoặc có thể train thay đổi thuộc tính + thêm Sp cho pkm :myemo0131: )

Bạn sẽ lụm được rất nhiều thứ đó :D có khi cả TM, Ultral Ball ...

Để em về thử phát nào, em biết cheat roài ;;)

Vegeta0905

Nấm nhỏ
Chơi pokemon thì nên tự tìm tòi, luyện pokemon lên lv bằng chính sức lực của mình thì khi chơi mới hay chứ hở cái mà cứ Cheat, cheat thì chán lắm:lol[1]:

espeon

V.I.P Member
Theo kinh nghiệm của các bác, mỗi pokemon nên học 3 hay 2 hay 1 hay 0 phép hỗ trợ nào. Như tui bây giờ mới chơi thì chủ yếu không cho học hỗ trợ :D. Có gì về sau tính lại ;))
Cũng còn tùy vào pokemon đó.
Nhân đây post 1 số kinh nghiệm của tớ về vai trò pokemon trong đội hình:
-Sweeper ( Càn quét ) : Là những Pokemon có chỉ số Atk hoặc Sp.Atk cao, chuyên ra các move mạnh để tiêu diệt pokemon của đối phương, điển hình thì nhiều lắm :
+Atk cao phổ biến có Slaking, Machamp, Medicham, Absol, Flygon, Salamence,...
+Sp.Atk cao phổ biến có Alakazam, Gengar, ESPEON, Ludicolo, Magneton,...

- Def/Sp.Def Wall ( Bức tường phòng thủ) : Là những pokemon có chỉ số Def hoặc Sp.Atk hoặc HP cao, chuyên chịu đòn và heal HP, tăng cường Status để giúp các đồng đội trong các trận đấu đôi, hay ra đứng chịu đòn rồi cho nó hết PP thì thôi:) Điển hình là các Pokemon hệ Steel, Rock và Ground, ngoài ra còn có một số pokemon Normal có HP cao :
+ Steelix, Golem, Shuckle, Miltank, Blissey, Snorlax, Kangaskhan, Driftblim, UMBREON...

-Status Ailmenter ( Gây ra các trạng thái cho đối thủ ): Là những pokemon chuyên gây các status khó chịu như Poision, Burn, Par, ngoài ra còn có Sleep, Confuse,...Các pokemon loại này thường là những pokemon cùng thuộc loại Def/Sp.Def Wall vì vừa chịu đòn lại vừa làm đối thủ khó chịu :D, các đòn điển hình là Toxic, Thunderwave, Will-O-Wisp, Confuse Ray, Swagger, Spore,... pokemon loại này thường là pokemon có Speed cao :
+ Misdreavus, UMBREON, Blissey, Arbok, Weezing,...

-Baton Passer ( Dùng đòn Baton Pass): Là những pokemon chuyên dùng các đòn tăng status rồi Baton Pass lại cho một pokemon có nhược điểm ở Status đó, như pokemon Rock, Steel thường kém về Spd, pokemon Psychic, Dark thường kém về Def,...Những pokemon này tất nhiên là phải có đòn Baton Pass, kèm theo 1 đến 2 đòn tăng status mạnh như Sword Dance ( tăng 2 bậc Atk), Agility ( tăng 2 bậc Spd), Double Team ( tăng khả năng né tránh),...và có thêm đòn gây Status Ailment nếu cần, thường là Toxic. Pokemon loại này điển hình nhất là Ninjask với ability tự động tăng Spd, ngoài ra còn có UMBREON, Aipom, Girafraig,...

-Tầm ảnh hưởng của Umbreon trong 1 đội pokemon cao thật:-"

Một đội pokemon cơ bản thường có 2 Sweeper, 1 atk, 1 sp.atk, 2 Wall còn 2 con còn lại tùy theo ý thích. Và tất nhiên còn vô số kiểu sắp xếp đội hình khác:D

Bài dài thế này ko biết có được thưởng gì ko nhỉ?:-"

Chơi pokemon thì nên tự tìm tòi, luyện pokemon lên lv bằng chính sức lực của mình thì khi chơi mới hay chứ hở cái mà cứ Cheat, cheat thì chán lắm:lol[1]:
:em03: tất nhiên là vẫn luyện theo cách bình thường còn ý của em ở đây là cheat lấy đội cày đồ. Chơi Emerald mà bỏ công train 6 em lên trên lv 41 thì mệt lắm, cầy đồ mà :myemo0124:

nếu như đánh e4 bằng cách thông thường thì pokemon của các bạn ko bao giờ lên max chỉ số được, vì pokemon của chúng ta chỉ tăng + 3 hay 4 chỉ vào khi nó đánh pokemon hoang dã mà sợ thuộc tính của nó, ví dụ espeon đánh chết 1 con pokemon ma bất kỳ thì sp at sẽ cộng 4, còn đánh bình thường chỉ + 2 hay là 3 mà thôi.

bạn lầm rồi, vitamin chỉ cho lên chỉ số với 2 viên cho 1 đơn vị, và khi lv 30 là có thể cho ăn mỗi thứ là 10 viên, tuy nhiên nếu con đó thiên về 1 status nào đó như espeon là sp at thì nó chỉ ăn được 7 viên có nghĩa là chỉ tăng 4 đơn vị
chỉ có cách mình nói trên mới tăng max được.

Cái này theo kinh nghiệm của bọn thế giới thì nó gọi là train EV (effort values) hay IV gì đó. Cái này để tui dịch ra đã nhé.

Còn một cái nữa là chúng nó nuôi pkm kiểu mình lai giống đó. Kỹ thuật này cầu kỳ lắm. Ví dụ chia ra 2 kiểu kiểu luyện thường và kiểu train để pkm đẻ ra có ngay skill HM. Có khi chúng nó phải bắt tới 30 cặp bố mẹ breeding rồi mới chọn được con đẻ ra mong muốn. Lại có kiểu lai kiểu F1 F2 ... Để tui dịch hết ra đã nhé rùi post lên. Bác nào biết tiếng Anh thì kêu tui gửi link cho nhé.

Vegeta0905

Nấm nhỏ
bạn lầm rồi, vitamin chỉ cho lên chỉ số với 2 viên cho 1 đơn vị, và khi lv 30 là có thể cho ăn mỗi thứ là 10 viên, tuy nhiên nếu con đó thiên về 1 status nào đó như espeon là sp at thì nó chỉ ăn được 7 viên có nghĩa là chỉ tăng 4 đơn vị
chỉ có cách mình nói trên mới tăng max được.
Có khi chính bạn mới nhâm, vitamin ăn 1 viên tăng 1 đơn vị có khi 2 đơn vị. Vì thế nên 1 con Espeon ăn 7 viên tức là tăng tận 7 đơn vị.

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN