Unbrick your Wii

Cửa hàng game Nintendo nShop

lemonadess

Banned
Cuối cùng cũng sửa được Wii. Không ngờ là chỉ cần giữ RESET là lại vào được PRELOADER. Sau đó tha hồ mà chỉnh sửa :(( Cả tháng trời nay để cái Wii 1 xó bụi bặm quá. Cám ơn mọi người :)

Cách sửa: Vào lại Preloader, để nó chạy nhưng lần này là cài IOS60. Thế là vào lại Wii Menu như thường.

Câu hỏi hơi thừa: Thế có bác nào xài Softmii chưa vậy? Soft đó nghe nói chỉnh theme cho Wii được. Nhưng link down tìm hiếm quá. Trước đây mình tìm được 2 bản 2.1 và 3.0. Giờ chưa dám cài. Sợ brick máy nữa quá :) Máy mình đang firmware 3.2U nhá.

Bạn bị full brick cả 2 máy mình ko hiểu được nguyên do,theo mình biet xem phim đâu thể brick máy được
UH, biết là cái app xem phim ko thể gây brick dc nên mình mới nghĩ là do cái ini 4.1 Nếu cài wad mà dẫn đến banner brick thì dễ hiểu, còn cái này chạy Mplayer cái fullbrick lun^^
Để mình nói rõ hơn xem bạn đoán dc vì sao mà brick ko nhé. Đầu tiên mình bỏ cái SD có ini của 4.1 vào chạy Mplayer (trước giờ vẫn thường làm vậy, lần này khác tại vì mới bỏ cái ini 4.1 vào) Nhưng nó load xong thì wii tự restart và vào preloader. Sau dó mình chọn system menu để thoát ra, nó có báo lỗi gì đó, mình biết là do nó ko đọc dc cái ini 4.1 nên kệ, ko để ý... thoát ra xong thấy dòng chữ "system files are corrupted..." LOL

Lúc bị brick ko vào dc preloader nên định gởi cho nintendo rồi... Ấn reset cũng im re.. Cuối cùng mò ra cái SD cũ đút vô nó chạy wadmanager^^
Giờ thì làm cái nand backup cho an toàn.

lanbe2007

Thành viên lâu năm
mình cũng chưa đoán chính xác được nhưng bạn biết đấy,đã cài preloader là nó lưu vào system dù ko có card sd nó vẫn giữ đủ chức năng.Chỉ khi bạn cần kích

hoạt lại để sửa đổi gì đó ko có đúng hack.ini của FW thì nó ko làm việc là đương nhiên.Khi bạn đưa đúng card có ini mà bạn đã cài thì nó làm việc trở lại.Nguyên

nhân ở đây( mình đã đọc ở đâu đấy),chính là tại cái file wad Mplayer đó,do xây dựng sai nên hoạt động một thời gian là bị hỏng mình đã từng dính 2 lần channel

hôm trước còn sài tốt, hôm sau sài ko được nữa(bị dơ hoặc nhạc bị rú v.v)Tuổi thọ của file wad thiết kế ko tốt,thường ko lâu.Những lần như vậy máy mình

chưa bị brick nhưng đoán có vấn đề nên xóa ngay và kiếm file wad khác có cùng tính năng nhưng ở những trang web tin cậy và nó hoạt động tốt.Nên cái

Mplayer của bạn do đã đến lúc bị hỏng và bạn kích hoạt nó dẫn tới xung đột hệ thống, máy bị BannerBrick.Còn sau khi restart vào preloader là do bạn để chế

độ như vậy khi cài đặt preloader.Nguyên nhân ko ở cái hack.ini 4.1 đặt ở FW3.2, preloader chỉ ko đọc được mà thôi.Ko đọc được thì bạn ko hiệu chỉnh

được.Chức năng cài đặt đã lưu vào máy bạn phải dùng đúng hack.ini của FW hiện có mới kích hoạt được nó hoặc cài lại system menu bạn mới xóa được

preloader.Theo bạn thì tại sao?

Cái MPlayer mình cài là app ko phải file wad, nếu nó là file wad sau khi cài dẫn đến brick thì mình sẽ biết là banner brick.
Vẫn cái MPlayer đó, mình copy từ máy tính sang nên còn 1 cái ở trong máy tính. Sau khi unbrick, mình format thẻ xong copy vào thẻ chạy ngon như thường.
Đầu tiên mình bỏ cái SD có ini của 4.1 vào chạy Mplayer (trước giờ vẫn thường làm vậy, lần này khác tại vì mới bỏ cái ini 4.1 vào) Nhưng nó load xong thì wii tự restart và vào preloader. Sau dó mình chọn system menu để thoát ra, nó có báo lỗi gì đó, mình biết là do nó ko đọc dc cái ini 4.1 nên kệ, ko để ý... thoát ra xong thấy dòng chữ "system files are corrupted...
Cũng là lần đầu mình thấy wii tự restart. Mình cũng bó tay ko hiểu^ Dù sao thì cũng unbrick xong 2 máy rồi^^

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Cậu lại bị banner brick à? hôm qua chỉ chú ý giải quyết vụ cài HBC ,ko dặn cậu có HBC rồi lại phải fix lỗi chạy Hackmii installer để cài lại bootmi.Banner brick ở 4.2 mà không có Preloader thì bó tay.

edit: thử tải dĩa autoboot Wad manager tìm trong trang này,chạy thử xem,chạy được thì dùng để xóa file gây brick đi.

kamus

Thành viên lâu năm
Cậu lại bị banner brick à? hôm qua chỉ chú ý giải quyết vụ cài HBC ,ko dặn cậu có HBC rồi lại phải fix lỗi chạy Hackmii installer để cài lại bootmi.Banner brick ở 4.2 mà không có Preloader thì bó tay.

edit: thử tải dĩa autoboot Wad manager tìm trong trang này,chạy thử xem,chạy được thì dùng để xóa file gây brick đi.
hên wá, preloader bên mình còn hoạt động, đúng là số xui, mới hết cái này bị wa cái kia, mong sao burn đĩa xong chạy đc

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Cậu nói gì mính ko hiểu.Nếu preloader còn làm việc thì vào đó khởi động HBC sau đó chạy wad manager mà xóa cái file wad gây brick đi.Nếu sửa xong cậu phải softmod lại khá nhiều đấy,Có thể xem tại đây:
http://gbatemp.net/index.php?showtopic=171901
Wii của cậu mới có lại được HBC nhưng cơ bản vẫn mang những tính năng của 4.2 cần phại làm lại

kamus

Thành viên lâu năm
chết mình goy` lanbe ơi, HBC trong preloader hok chạy, nó báo error autobooting HBC, maybe title not installed. :(( mà hồi nải chạy trên Menu đc mà ta

lanbe2007

Thành viên lâu năm
chết mình goy` lanbe ơi, HBC trong preloader hok chạy, nó báo error autobooting HBC, maybe title not installed. :(( mà hồi nải chạy trên Menu đc mà ta
Preloader 0.29 ở 4.2 ko chạy,phải softmod sau đó có hack.ini riêng cho 4.2 mới hoạt động.Cậu thử xóa nội dung trong hack.ini cũ sau đó copy và dán cái này vào và đật file hack.ini ở root thẻ.
http://www.wiibrew.org/wiki/Preloader/hacks#USA_4.2
máy cậu là 4.2U đúng không?
nếu không hoạt động thì dùng dĩa autoboot Wamanager mà thử.nhớ vào mà kích hoạt lại cái hack.ini mới nó mói có thể hoạt động(bây giờ mình phải đi làm rồi có gì thì post lại, nhớ cẩn thận)

lemonadess

Banned
Homebrew channel đổi ID Title rồi, hồi trước là HAXX, giờ là JODI. Mà preloader boot vào đó nhờ ID Title. Nên giờ nó không vào được nữa là phải :|

lanbe2007

Thành viên lâu năm
ko phải mình đã hướng dẫn cài HBC sửa đổi để chạy trên 4.2 rồi nhưng preloader của cậu ấy dùng hack.ini cũ nên ko chạy,bây giờ cho hack.ini 4.2 vào ko biết có chạy không,đáng ra phải softmod lại từ đấu,hôm qua chỉ chú ý giải quyết cài lại HBC mà ko dặn kỹ kamus bây giờ mệt hơn rồi.

kamus

Thành viên lâu năm
Preloader 0.29 ở 4.2 ko chạy,phải softmod sau đó có hack.ini riêng cho 4.2 mới hoạt động.Cậu thử xóa nội dung trong hack.ini cũ sau đó copy và dán cái này vào và đật file hack.ini ở root thẻ.
http://www.wiibrew.org/wiki/Preloader/hacks#USA_4.2
máy cậu là 4.2U đúng không?
nếu không hoạt động thì dùng dĩa autoboot Wamanager mà thử.nhớ vào mà kích hoạt lại cái hack.ini mới nó mói có thể hoạt động(bây giờ mình phải đi làm rồi có gì thì post lại, nhớ cẩn thận)
máy mình là 4.2U. Kích hoạt cái hack.ini như thế nào bạn? mình đã copy cái mới, xóa cái cũ và dán vào lại rồi nhưng khi bấm vào system menu và HBC vẫn hok hoạt đông.

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Mình trích lại bài cũ của mình ,cậu tham khảo nhé:
Những gì bạn cần:
1.Preloader dowload:http://wiibrew.org/wiki/Preloader
2.hacks.ini :http://wiibrew.org/wiki/Preloader/hacks
3.FW đã được complete with downgraded IOS bằng TruCha bug restore hay ios downgrader.
4.với 4.0 hay 4.1 IOS60 cần được patched trước khi chạy preloader.

CHUẨN BỊ Preloader:
1) Mở file zippreloader.
2) Extract dol. Và đổi tên là boot.dol
3) Đặt file dol vào một thư mục có tên là "Preloader".
4) Đặt thư mục vào thư mục apps trong SD Card của bạn
5) Xóa nội dung bên trong file hacks.ini và copy nội dung hacks.ini đúng FW của bạn vào.
6) Đặt file hacks.ini ở root(gốc) SD.

CÀI ĐẶT Preloader:
1) Khởi độngapp Preloader từ HBC
2) Đọc Disclaimer
3) Press "1"
4) Nó sẽ tự cài đặt
5) Bạn cài đặt preloader! Good job!

SET PRELOADER:
1)sau khi cài đặt, tắt Wii của bạn
2)giữ nút reset và bật Wii lại
3)Go to Settings
Set autoboot to System Menu, HBC, or installed .dol,
4) Go to system menu hacks( vào đó và tùy chọn )
như vậy cơ bản bạn đã cài đặt xong preloader.
chú ý phần cuối nhé.

AH mình xin nói thêm cái này theo như kamus nói thì bạn đó bị brick sau khi cài cái perloader vậy cho dù có vào dc HB thì cũng có cái file wad nào để xóa đâu bị từ cái perloader mà

lanbe2007

Thành viên lâu năm
Ai bảo cậu cài lại đâu,đấy là mình trích cả bài,còn cậu vào cái này
4) Go to system menu hacks( vào đó và tùy chọn )
darky;tại cậu ấy nói là bị banner brick thì do cài WAD file chứ có nói cụ thể đâu.
nhân vụ này tản mạn tý,ngày mình Mod Wii mình phải nghiên cứu rất lâu mới dám làm,làm từng bước,vì thế mình nghĩ trước khi làm cái gì có tính chất thay đổi lớn phải hết sức thận trọng.Phải hình dung được công việc mình sắp làm,cố gắng tham khảo kỹ và có thể chắc được phần nào kết quả sau công việc.Kamus hiện giờ còn chưa khái niệm sử dụng preloader thì rất nguy hiểm cho việc Mod Wii,không sớm thì muộn cũng bị brick,bởi Wii ko đơn giản, 4.2 càng phức tạp hơn.Phải tìm hiểu để chủ động,bởi Wii là của bạn,trong một topic ko thể giới thiệu hoặc hướng dẫn hết được.

lemonadess

Banned
Vậy bi giờ máy bạn kamus bị gì nhỉ? Up lên 4.2 bị kẹt, rồi sao lại bị banner brick nữa. Sao đã brick rồi còn táy máy thêm chi cho nó bị nặng thêm vậy :)

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN