Giải đáp thắc mắc chung GBA

Cửa hàng game Nintendo nShop

Vừa hỏi 1 cửa hàng là World Game ở Hàng bông, nó bảo vẫn còn bán gba sp nhưng game đã có sẵn trong máy :sorry[1]:
mình hơi bị thắc mắc về vụ này, làm gì có chuyện cài game vào thẳng trong máy, chỉ có chép game vào sc để chơi thôi chứ ??

summonDS

Nấm nhỏ
mấy bạn ơi có ai biết có trình nào nghe nhạc khác tốt hơn filmplay trên gba,có cho mình cái link luôn nha thanks

NKid

V.I.P Member
Vừa hỏi 1 cửa hàng là World Game ở Hàng bông, nó bảo vẫn còn bán gba sp nhưng game đã có sẵn trong máy :sorry[1]:
mình hơi bị thắc mắc về vụ này, làm gì có chuyện cài game vào thẳng trong máy, chỉ có chép game vào sc để chơi thôi chứ ??
Một dạng hàng nhái đó mà.

mấy bạn ơi có ai biết có trình nào nghe nhạc khác tốt hơn filmplay trên gba,có cho mình cái link luôn nha thanks
Nếu bạn xài SC thì vô trang chủ của SC hay trang GBAtemp, có thể còn lưu lại chút gì đó. Trước giờ ít ai xài mấy ứng dụng đó lắm.

Kawaii

Super Princess Peach
- Như chúng ta đã biết, phần cứng của GBA rất khiêm tốn, vì thế thật khó mà đòi hỏi chiếc máy này có thể chơi nhạc thật hay, thật tốt được. Bởi một nguyên nhân chính, GBA chỉ có 1 loa nhỏ phát ra âm thanh đơn Mono. Và hầu hết các âm thanh trong các đầu game của GBA, đều được mộ phỏng từ các âm Midi đơn điệu. Chính vì thế dù có một homebrew tốt hơn Firmplay của SC thì GBA vẫn là GBA mà thôi, nó chỉ có thể làm hết khả năng mình về giới hạn của nó. Và dù bạn sử dụng tai nghe Stereo, thì các âm thanh bạn nghe được, vẫn không được trong và rõ, cũng là một điều dễ hiểu.

- Tuy nhiên, các Homebrew phát triển cho GBA thời điểm trước không thật sự thịnh vượng như thời nay của hệ máy DS. Và mình nhận thấy rằng, Firmplay của SC thật sự là tốt nhất dành cho những ai quan tâm đến vấn đề chơi Multimedia trên GBA. Hy vọng bài viết sau đây có thể giúp được cho bạn phần nào đó về nỗi băn khoăn hiện tại ^_^

Kawaii nói:
Play music & video

Đã có SC rồi có phải mối quan tâm của bạn là nghe nhạc và xem video clip trên GBA phải ko, vậy hôm nay mình sẽ chia sẽ chút kinh nghiệm mà mình đã từng thử qua, nếu bạn nào có cách hay hơn của mình thì hảy góp ý, chúng ta sẽ đổi mới cho GBA tuyệt vời hơn...

Trân trọng cám ơn bạn Radical Dreamer đã up load lên cho chúng ta software và filmplay

Lưu ý : vì software và filmplay phải cùng 1 Version mới xem video clip được.

GBA Media Converter V1.3

FilmPlay V1.3 dành cho MiniSD & SD

Những ai mà dùng SC CF thì lên trang chủ của nó mà down nhé, nhớ là phải là bản 1.3 đấy. www.supercard.cn

Sau khi đã giải nén GBA Media Converter V1.3 sẽ cho ra 1 file (.exe) rùi cài đặt nó, sau khi hoàn tất, sẽ cho ra 1 folder ở desktop (GBA Media)

Vào đó cho chạy file Music Convert

Add chọn file nhạc cần chuyển.

Mode chỉnh thành 8:1 stereo như hình (mấy cái khác rè)

Convert xong nó sẽ vào ổ C có 1 file (.gbs)

Cuối cùng là giải nén FilmPlay V1.3 ra và chép vào thẻ nhớ cùng với cái file(.gbs) và bật máy lên chạy Filmplay và nghe nhạc thui, sướng >,< (nhớ tìm đến chổ save bài nhạc đó nha)...

Chạy file Movie Convert

Add chọn file cần chuyển

Input video type Chọn Live Action (rõ hơn)

Input video quality chọn High (chất lượng cao)

Audio vẫn để 8:1 stereo như cũ.

Còn các mục còn lại cứ để mặc định ko tinh chỉnh để đảm bảo video clip ko bị nát hình hay các triệu chứng khác...

Convert xong vào ổ C lấy tiếp chép vào thẻ nhớ rùi lại bật Filmplay lên thưởng thức lại đoạn video clip bạn thích nhất trên GBA thật thú vị và yêu mến chiếc máy của mình hơn phải ko.

Xem ảnh với JpegPacker (by Tony Savon)

Đầu tiên bạn download software do bạn Radical Dreamer, úp cho chúng ta 1 lần nữa, cám ơn bạn đã nhiệt tình đóng góp cho box GBA

JpegPacker Click here

Sau khi đã giải nén bạn chạy tập tin GBA JpegPacker(có hình cha già):xm0014:

Click vào add file và tìm đến những file hình mà bạn muốn convert.
(Lưu ý chọn 1 lần nhiều hình để tạo ra 1 file nhiều hình ảnh khi chạy trên GBA)

Audio chọn bài music (sau khi convert xong sẽ có nhạc nền khi xem ảnh)

Sau đó click vào Jpeg option

Chỉnh quality lên 99 (cho nó đẹp)
Các mục còn lại bạn vẫn để mặc định vẫn đẹp (hay tùy chỉnh theo ý bạn)

Build GBA rom
sẽ tạo ra 1 file (.gba) chép vào thẻ nhớ mà bật lên xem

Nói chung các bạn hảy thử chỉnh các thông số trong chương trình theo tùy ý bạn hay ko chỉnh thì chúng ta vẫn xem đẹp như thường...
Mình cũng vừa sử dụng nên có gì mong các bạn góp ý.

Các nút bấm trong GBA

Xem video & music rùi bây giờ xem hình nữa là đủ bộ rùi nhé, mong các bạn yêu mến chiếc máy GBA của mình hơn nhé

cho tớ hỏi, hiện đang dùng sc mini sd, nhưng đã mất cái adapter rồi nên ko thể chép game dc nữa, ko biết các bro biết nơi nào bán cái đó ko, xin chỉ hộ. thanks

ratmoonser

Thành viên lâu năm
thật ựu là ko có, bây h cái đó hiếm lắm, mình tìm ở khắp nơi ko thấy nên mới lên đây nhờ hỏi thăm :(
Mua cái laptop khoảng 12 tr bảo đảm có sẵn khe Mini SD =)) !!!!!

Đùa thế thôi chứ cậu chạy ra Phong Vũ dám nói ko có lắm ;)) !!! Chưa đi tìm mà đã nói xuông, cái đó có gì mà hiếm, bây h máy ảnh máy quay phim toàn sài cái đó, vậy thì cái adapter sao lại hiếm dc, khi nào 1 cái gì mà người ta ít dùng về sau thì nó mới từ từ bị tuyệt chủng, đằng này nó còn hữu dụng thế mà dám kêu là hiếm là thế nào ;)) !!!

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
bạn ra thử thegioididong hay mấy hiệu ảnh hỏi xem có không, không thì mua thêm cái đầu đọc vậy

cậu ko hiểu ý tớ à, thẻ mini phải có adapter mới dc, chứ đầu đọc đâu có cắm vừa thẻ này, đầu đọc chỉ cắm dc thẻ micro với sd thôi cậu à
thật sự là tớ ko tìm mua dc, nếu ai thấy xin bái làm sư phụ :))

LightGem

Nightingale
Thành viên BQT
có mới nói chứ

hay bạn mua thẻ miniSD mới đi, thường nó sẽ bán kèm theo cái adapter nữa

cậu mà tìm mua dc cái adapter trong hình, xin khâm phục :D thật sự là ko có bán
mua cái mới thì nói làm j, mà cũng ko ai bán nữa, thẻ mini bi h hết bán rồi

Hipi01

Nấm bình thường
ặc, cái adapter của minisd làm gì mà cứ như hàng siêu hiếm ko bằng , mà có nhiều loại đầu đọc thẻ có cả khe đọc Minisd mà

Bình luận bằng Facebook

Pokémon Center

Pokémon Center Việt Nam

Cộng đồng Facebook của NintendoVN